Bến Ninh Kiều- một chiều sương gió.

Lê Minh Phương
(vodichbongroA3)

Tuần trước em có đi chơi Cần Thơ, thủ phủ của miền Tây. Tranh thủ đang có thời gian nghỉ giữa 2 cuộc nhậu, em biên vội con mes để kể cho anh chị em lớp mình chuyến đi của em.
Từ chiếc xuồng máy siêu tốc CT5HrP ( Cần Thơ-tốc độ tối đa là 5 hải lý giờ) em đặt trên lên đất Cần Thơ, một mảnh đất được bạn bè cảnh báo là lành ít dữ nhiều. "Trai về có vợ gái thời có thai", " Khi đi có một người đưa, khi về 4 góc được nâng lên trời", " Cần Thơ bạc lắm ai ơi, khi đi trai tráng khi về bủng beo"...Ngay ở bến, các bác xe lôi đưa ánh mắt hiền từ về phía du khách, đồng tử hấp háy tuồng như muốn nói " chúc mừng các bạn đã tới CT, tối nay các bạn đã có chương trình gì chưa?". Em đang bối rối phần vì lạ nước lạ đất, phần vì hai em miền Tây cùng đoàn cứ là là cạ cạ vào người em, thì hai bác xe lôi đã lao tới bế thốc em lên, nói một thứ tiếng khó nghe nhưng đủ hiểu :" Cơm nước xong em đưa anh hai đi tham quan CT ha".
Thôi bọn cơ quan em lại kéo vào nhậu tiếp rồi, khi khác em biên tiếp. Nào, 1-2-3 ZZZZZZZZZZZZZZooooooo.

Chia sẻ những cảm xúc bi hùng với anh Phương trong những ngày du hí Tây Đô. Quả thật buổi chiều định mệnh mà anh P gọi điện cho em với chất giọng run rẩy thông báo anh đang ở CT thì tâm trí em ko thể hiện lên một ý nghĩ nào khác ngoài 2 chữ "mất bạn". Hỏng, thế là hỏng hết.

Phi đội lợn bột cũng mới về nhà an toàn, lên mạng chúc mừng anh chị em ngay. Chỉ ở TĐ có chưa tới 24 giờ nhưng những gì trải qua thật quá kinh hoàng: vụ án tổ trưởng sốc thuốc, đêm u tịch với quái kiệt Lỗ Tấn, Breakfast in Mella, chị Lan tóc bạc tái xuất, dự án culi hóa trí thức, v.v... có lẽ không có gì phù hợp hơn là để giọng văn dưa lê của nữ sỹ Hà Đỗ chuyển tới anh em phương xa không khí hùng tráng của buổi tiệc tiễn đưa tổ trưởng lên đường Tây tiến.

Tặng chú mấy cái ảnh nhớ Cần Thơ làm kỉ niệm, bến Ninh kiều và xe lôi..

Bến Ninh kiều

Đường phố Cần Thơ với xe lôi

Hic, thương mày quá, hãy cố giữ gìn tấm thân đục ngầu, làm thế nào thì làm, đừng 1 em đen thùi lùi theo ra Bắc đợt này nhá.

Anh Việt lại duy ý chí rồi, đất gạo trắng nước trong không thể sản sinh ra gái đen được anh ạ.

Thank u Tống ca, ảnh rất đẹp. Anh Lê Phương có cái pix nhậu nổi ở Cái Răng hay thư giãn miệt vườn nào cho anh em thưởng thức cái.

tức tưởi bữa ăn sáng tại mella - Tam Đảo, về phòng em vẫn còn ko dám tin các bác ạ . Ai lại vào cái nhà hàng mà chưa vào đến nơi nhân viên đã mang kiệu ra khiêng mời vào mà anh em ta vẫn hăng hái vào mới cay chứ, tuởng đội mình danh giá lắm h ay sao ý , híc. May mà em gỡ gạc lại được mấy ván tá lả mới đủ tiền mà về, gớm nữa , mướt cả mồ hôi. chỉ tội nghiệp anh Hưng, khóc không ra nước mắt.

Các bác nói chuyện đúng là chẳng đầu chẳng đuôi, chảng biết các bác đang nói chuyện gi hay uất ức gì. Nói thế này em ngồi đoán già đoán non mới tức chết đây này...

Tống đại ca post con ảnh thuyền ngự ở bến Ninh Kiều, mà lại là buổi sáng nên chưa phản ảnh hết tính chất dung dậm của trái tim miền Tây Đô, để khi nào em trình làng con ảnh trắng đen cấp 3 lột tả những đặc sản miệt vườn của Cần Thơ. À, hôm em đi qua Cái Răng bọn dân ở đó cứ nhao nhao lên hỏi thăm có biết đứa nào là Lâm "tặc" bãi Phúc Xá không, hồi năm kia hay qua lại với chị em thợ thuyền nơi xóm nhỏ, phá giá làm các anh Hai Nam Bộ bây chừ phải các thêm cả gà qué , lợn nhà.
Thế anh chị em lớp mình đi Tam Đảo có vui không? Sao nghe nói bạn T và bạn Á thể hiện quả nhào lộn nhân trần xôn xao một góc rừng TD. Ai có ảnh nhớ post lên nhé.
Anh Huy không biết vụ lên Tam Đảo chia tay anh Béo Đen à, chắc anh dạo này bận quá không biết thông tin mới rồi.
Tuần này có khả là em đi Gia Lai với lị Kon Tum, để biết thêm cảnh vật và con người trên Tây Nguyên đại ngàn. Nghe nói trển trắng lắm nha. Bác Tống Tiễn có quả pix nào về Gia Lai treo lên cho em tham khảo cái. Cung kính bác trước.
To bác Việt: gạo trăng nước trong, cảnh đẹp nên thơ, khí hậu mát mẻ trong lành mà bác bẩu là đen thui thủi thì chẳng hóa là em từ Cần Thơ đi vòng qua Nigeria đạp nhọ xách về thành Đại La hử? Em chịu bác.

Tây Nguyên đại ngàn cũng là đất địa linh nhân kiệt. Còn gì tuyệt vời hơn thưởng thức nai khô rượu cần với đồng bào Bahnar bên dòng Dakbla hùng vĩ. Tiếc là em cũng không được vào Tây Nguyên nhiều (mà bọn lợn bột lớp mình cũng thế, cứ mở mồm là Tam Đảo, cùng lắm là Huế Đà Nẵng, mang đậm tư tưởng hưởng lạc của bọn tư bổn, chỉ cần ăn ngon, phòng mát mẻ + một bộ bài là xong. Thanh niên thế là hỏng)

Phương đi tiền trạm trước cho anh em nhờ. Nghe tửu giới lưu truyền bọn dân tộc chế được nhiều loại rượu có khả năng gây nghiện như thuốc phiện, chả biết thực hư thế nào. Bảo trọng nhé (tiện thì xách về vài chai hehe).

Con này lột tả được chưa, đây là bến Thốt nốt, chỗ bãi gạo sông Hậu đấy. Anh chộp được quả này khi trời mưa. Đi Cần Thơ công nhận khá ấn tượng..

Cảm giác uống cafe trời mưa tại bến Ninh Kiều cũng khoái. Có hôm trời mưa anh và anh bạn chạy ra tóm ngay một chú lá xe lôi rồi bảo chở ra bến Ninh Kiều, kêu vài li đen đá rồi cùng uống nước buôn chuyện với chú ấy. Lúc đấy mình cũng sơ sơ có được chút phong tục tập quán miền sông nước. Dân miền Tây nói chung tâm lý nhẹ nhàng, sống khá đơn giản.

Anh thử gửi chú một tấm nữa, cái này là cafe tại Bến Cát Ninh Kiều, nhận ra chỗ này chưa?

Miền vườn anh cũng có qua, thường là nó có một khu đất rất rộng rãi, gần như một công viên nhỏ. Họ nuôi rất nhiều chim muông thú. Thường có một rãnh nước chạy vòng quanh khu, để tạo nên cảnh phong thủy hữu tình. Cây cảnh ở đó thì khỏi nói rồi, nhờ trời khí hậu tốt nên quanh năm tươi rói. Nguời ta có thể chơi ở đó cả ngày, đồ ăn khá tuyệt, nói chung đến Cần Thơ mà không đến miền vườn thì cũng phí rượu. Các em Cần Thơ thì ăn nói nhẹ nhàng như tơ, thât đúng là: Cần Thơ gạo trắng nước trong, anh đi anh nhớ chẳng mong ngày về...

Nhưng nói đến Ninh Kiều mà chú không thử thức dậy vào một buối sáng thật sớm (thường là 6h) để làm một con xuồng ra dự chợ nổi thì cũng phí, chưa thấy được cái chất của Ninh Kiều. Chợ nổi ở Cần Thơ là một chợ họp sáng, toàn bằng xuồng với nhau. Muốn bán cái gì họ tường xâu vào một cái que thật dài rồi trưng lên. Ví dụ bán cóc thì xâu cóc vào, của đậu thì xâu vào, rồi treo lên. Một cân cóc bán tại chợ giá buôn chỉ có 500đồng. Với chỉ 10k đến 20k bạn có thể mua được cả sọt cóc, ăn bét nhè

Còn nhiều cái hay lắm nhưng thôi anh làm loãng topic của chú Phương rồi, để lúc nào hứng kể tiếp :D. Mà không biết chú đi những đâu nữa ở Cần Thơ để anh xem anh đã tới chưa, có gì post ảnh xem..

nghe các bác kể chuyện + nghía qua mấy bức ảnh của Tống ca thấy muốn xuôi Cần Thơ một chuyến quá, nhất định phải tranh thủ thu xếp thời gian đi mới được. Nhưng ngoài mấy ẻm trang trắng của Phương ra thì còn cái gì nữa không nhỉ.

Back
Bên trên