Bạn thân

Đoàn Phương Tú
(alec_nakata)

Anh Việt ơi tư vấn hộ em vơi!!!!!!!!!theo anh thì là bạn thân của nhau thì có nên giận no khi nó lỡ hẹn với mình ko?
Cụ thể là:em và nó đã hẹn nhau tới nhà cô chơi mà nó cứ ngồi trong nhà xem film,bao em chờ một chút .Rồi năm,mười phút trôi wa nó vẫn ngồi xem film còn em thì vẫn đợi{đợi ngoài cổng}.Thế mà lúc ấy em vẫn kiên nhẫn đợi mới ngu chứ.Sau đó em hỏi nó có đi ko?thì nó bảo muộn rồi tao ko đi nữa=>.em tức nổ mắt=>bỏ về.
Từ đấy cho tới bây giờ là một năm rồi,nhiều lần nó có fone đẽ xin lỗi em nhưng em ko thèm nghe,rồi hôm lớp cũ của em đi ăn,em nhìn thấy nó mà như ko wen
Anh Việt ơi liệu thế có đc ko ạ?hay em hơi wa đáng?

Chào em Tú :)
Trước hết, em hiểu thế nào về hai từ "bạn thân" ?
Anh nghĩ nếu như đã là bạn thân thì phải hiểu tính cách của nhau, phải biết thông cảm dựa vào những gì mình biết về bạn.
Theo cái cách xử sự của bạn em đối với em (vẫn cố ngồi xem phim trong khi em phải chờ) thì anh thấy bạn em không tôn trọng em lắm, nếu không muốn nói là gần như không hề tôn trọng em.
Trong trường hợp này em tức là phải rồi, vì em đâu có ngờ bạn em vô ý thế.
Tuy nhiên, cũng không vì thế mà em tỏ ra vô tình trở lại.
Có câu "lấy oán trả oán, ngàn đời vẫn oán; lấy ơn trả oán, muôn đời có ơn".
Nếu như người ta đối xử không tốt với mình mà mình cũng trả đũa y hệt, thậm chí còn hơn.. thì mình còn đáng khinh hơn người ta. Còn nếu cho dù mình nhận được sự đối xử vô tình của người khác, mà vẫn đối xử tốt với họ, thì thứ nhất là lòng mình thanh thản, thứ hai là có khi điều ấy sẽ làm cho người ta nhận ra chân lí sống.
Thêm nữa, ân oán là chuyện dễ nảy sinh, mà con người ta hầu như rất khó chấp nhận nó. Anh nghĩ là nếu mình tự nhận ra và sửa đổi, không để cái oán hận đeo đuổi, thì bản thân như được khai sáng ý, ít nhiều cũng có lợi cho cuộc sống của mình.
Em nghĩ sao ? thử quay lại với người bạn ấy một cách bình thường xem ? gạt bỏ cái khó chịu lâu nay đi, vì thực ra nó cũng không đáng để em "thù dai" thế đâu mà :)

Anh có thằng bạn người Bulgary cũng thế :)). Nhiều khi đợi mãi cú quá, hóa ra trên đường đến nó đứng nói chuyện với ông người quen. Nhiều lắm rồi :)). Mỗi lần thế là mắng cho một trận, tức điên lên. Hôm sau (hoạc là sau đấy một lúc) là hết thôi mà.
Muốn trả đũa thì trả đũa nó 1,2 lần cho nó biết, rồi bảo đấy là cái mà tui đã phải chịu đó. Cho nó hiểu thôi, hơi trẻ con mốt tí nhưng chả mất mát gì. Nhưng nó đã mở mồm xin lỗi rồi mà em làm thế thì hơi quá đó, làm lành đi mà :D (mà sao hơn năm rồi :()
Bác Việt nó đến ân oán gì đấy :)), bạn bè với nhau cái chuyện kia nhỏ như con thỏ, ân oán cái giề :)). Chẳng quả nó chưa biết suy nghĩ cho người khác, vẫn còn vô tâm thui mà. Với những đứa như thế (bạn thân) thì cứ chửi cứ mắng nó một trận (vì là bạn thân thì nó cũng ko phản ứng nếu mình mắng nó) rồi hét ngay thôi. Đừng có giữ bức xúc ở trong người [-x

Giận thì cũng được...:-? thực ra chuyện đó đáng giận...đều là nguời cả...cần phải có sự công bằng trong việc tôn trọng nhau....
nhưng mà tùy tình hình phải biết tha thứ....nếu thật sự coi nhau là bạn thân thì đừng nên để mất cái tình cảm hay ho đấy :)

Để mất tình bạn vì một chuyện thực ra nghĩ lại ko có gì to tát lắm đã là đáng buồn.Lại còn là tình bạn thân nữa chứ, ko đáng đâu em ạ.chắc là bạn em cũng đã buồn và ân hận lắm rồi nên mới gọi điện nhiều thế.hì, có gì đâu mà giận lâu thế hả em.noel đến rồi làm lành bằng cách tặng thiếp hay quà cho nó đi.hì, đảm bảo nó xúc động lắm đấy và chắc em còn xúc động hơn khi thấy hai đứa lại thân thiết như xưa.chúc em mau làm lành với bạn nhé.

Giận dai quá là khổ chủ của cái giận ấy sẽ bye bye mà đi đó :D !! Thường thì giận vẫn giận nhưng chỉ khoảng 10, 15' sau là lại roi rói ngay ấy mà :shy: . Bạn thân thì phải chấp nhận mọi tật xấu của nhau :smile: . Nếu quá đáng quá thì góp ý :rolleyes: . Còn nếu ko sửa đổi thì chứng tỏ người đó ko coi mình là bạn thân :nono: . Mà đã vậy thì còn lưu luyến gì mà ko bye đi cho gọn :)>- .... =; !!

Chẹp,chuyện đấy thì đúng là đáng giận thiệt nhưng mà nếu em bảo em giận nó 1 tháng thì còn nghe được chứ đến mức 1 năm wa,mặc cho bao lần nó gọi điện đến xin lỗi mà em vẫn ko tha thứ,thậm chí đến khi lâu ngày bạn bè mới gặp lại (họp lớp) em lại bơ nó,coi như ko wen bít thì phải nói thiệt là hơi bị quá rùi!!!(khiếp,giận dai còn hơn cả mình===>sợ thiệt :-& )

Đúng là như thía thì phải tức,phải tự ái vì nó chẳng coi mình ra gì........nhưng nó đã xin lũi rùi thì em cũng nên để cho cái cục tức là cái bong bóng căng phồng sự tự ái nó xẹp đi,cứ để nó căng quá như thía dễ bị nổ lém ;)

Khổ chủ còn chả trả lời, mọi người viết làm gì thế :D. Tự ái thế thì mất tình bạn rồi :)), chả còn gì để nói cả. Cùng lắm làm lại một lần như thế cho nó thấy mình khó chịu thế nào, có thế thôi mà mất cả nwam :))

Nguyễn Hoài Anh đã viết:
Khổ chủ còn chả trả lời, mọi người viết làm gì thế :D. Tự ái thế thì mất tình bạn rồi :)), chả còn gì để nói cả. Cùng lắm làm lại một lần như thế cho nó thấy mình khó chịu thế nào, có thế thôi mà mất cả nwam :))
Keke,ko trả lời thì cũng nên vít chứ anh HA :D
Chính anh cũng đang vít đấy còn gì ;) B-)
Công nhận là em này hơi bị tiêu cực quá thật==>chỉ khổ mình thui,à ko,chỉ tổ làm khổ cả 2 đứa :-s

Mình mà cũng giận nó thế... thì có mà mất đứa bạn thân duy nhất từ lâu rùi...

Giận thế thì mất bao nhiêu người chứ chả phải mỗi người thân đâu :))

Ko.. có 1 ng`.. nếu thấy P giận... cũng ko bỏ đi :x CHắc chắn là có..., nhỉ :D

Vấn đề là bỏ đi bao xa :)), chắc ai cũng bỏ đi hết, vấn đề là sau đó có quay lại ko thôi :)).
Mà sao người lập topic ko nói năng gì thế nhỉ :D

:)) bạn bè có thể cãi nhau, thật ra đó cũng có khi ko hẳn như vậy, chỉ là bất đồng quan điểm, thậm chí có lúc nó làm mình tức tưởng như ko chịu nổi :(, tưởng là thế là hết rồi, nhưng mà nếu đã là bạn thân thì ko có chuyện giận nhau lâu đc, mà đến khi thân lắm rồi thì tự nhiên cũng ko giận nhau nữa :)), hiểu nhau rồi mà :)
có những người mà sao hay làm mình tức thế, nhiều lúc trông thật đáng ghét, song ko hiểu sao lại vẫn rất quí, ko thể nào giận lâu đc, lúc giận lại thấy nó thật đáng thương, cảm thấy thông cảm, cảm thấy muốn chia sẻ...

nếu nó xin lỗi..hay bỏ qua...vì sao ư..vì đó là bạn thân bạn(chỉ có những nguời bạn thân mới xin lỗi nhau)

H mới thấy có mấy con bạn thân cũng chẳng có rì rắc rối ! Như hồi lớp 9 khi chơi 3 đứa thân nhau thì có nhiều cái rắc rối mà ko giải quyết được ! Nếu chỉ 2 đứa thân nhau là 1 chuyện , cả nhóm thân nhau là 1 chuyện còn 3 đứa thân nhau lại là chuyện khác ! Nhưng chả hiểu đến năm nay khi như thế thì chẳng thấy có chuyện rì rắc rối mà còn thấy chơi đựoc thế này vui hơn nhiều !
CHuyện cùng 1 lúc 3 đứa thân nhau ( từng đôi 1 ) thế này khác mình thân với 2 đứa ko chơi với nhau ! Mọi người có ai gặp TH như em chưa? CÙng lúc thân với 2 đứa nữa trong khi 2 đứa kia nó cũng rất thân nhau và đã chơi với nhau 1 thời gian dài rùi trước khi quen mình í !

Anh thân với 2 đứa nè :D, triad, thường người ta gọi đấy là bộ khung vững nhất, vì 2 thằng cãi thì luôn có một người ở giữa can thiệp. (Nhưng mà cả 3 cũng thân nhau một tg). Hiện nay thì bộ 3 thành 4 rồi:)), chả hiểu là dễ tan hay vững :D, trong sách ko thấy có đĩnh nghĩa về vấn đề này :)).

Khi mới thân với 2 đứa đã thân nhau từ trước thì thường bản thân mình sẽ nhiều lúc thấy bùn :D Mày cũng đã trải qua cảm giác đấy rùi đúng ko con cháu ;) Hồi cuối lớp 9,chuyện con Tịnh với mày và cô ý :D Mày còn nhớ cái chuyện đấy ko nhỉ :-s
Đôi lúc cũng thấy hẫng nữa :D Nhưng ko sao đâu :D Dần sẽ quen hết :D Cuối cùng mọi cái đều bth ;)

Nói như anh HA thì cũng là em hiện tại ! Ở lớp có 4 đứa em chơi với nhau nhưng í em là khi có chuyện rì 1 đứa muốn giấu kín nó chỉ chọn 1 trong 3 đứa còn lại để kể mà ko để cả 3 cùng bit ! Đứa này thân đứa kia theo kiểu đấy==> bọn em bi h rắc rối vì đứa này bit chuyện đứa kia , đứa khác cứ hỏi mà ko được phép nói ==> cãi nhau!

Phương châm khi chơi ba của em là "2 đứa biết ko có lẽ gì đứa kia ko biết" :x

Back
Bên trên