Bạn nghĩ gì về performance?

:) Cám ơn Nhi đã đọc hết thread của tớ, tớ cũng nghĩ là cái tự do trên đất nước mình có khuôn khổ hơi chật hẹp. Tớ không hẳn thích những ý tưởng và đặc biệt cách thể hiện [...] của ĐAK nhưng giống như Nhi - tớ phục cái "dám nghĩ dám làm" rất hơn người đó. Còn để hiểu được những nghệ thuật hiện đại thì khó có thể thấu đáo qua con mắt người chưa có chuyên môn như tớ và ấy 0:) , đấy là chưa kể performance còn nhiều nội hàm khó hơn instalation (viết thế này đúng ko nhỉ - tớ ko rõ tiếng Anh có giống tiếng Pháp ở từ này ko B-) )

Mình cũng đã được nghe nhiều về Đào Anh Khánh và các chương trình độc đáo của anh ta.Cũng có người bảo là dở hơi,thần kinh nhưng cũng có người cho rằng nó khá la. mắt và độc đáo, đầy ấn tượng.Về bản thân mình thì chưa bao giờ xem trực tiếp buổi biểu diễn nào cả nên ko dám đưa ra i kiến.Sắp tới DAK có buổi biểu diễn nào ở HN ko vậy hả QA?

Hình như ở ĐH Mỹ Thuật HN (Yết Kiêu) đang có triển lãm "Nước"..., có nhiều loại hình được trưng bày ở đây, trong đó có cả performance (của một nghệ sĩ người Sing thì phải:p). Bạn Quân thử đến xem thế nào, mình không rõ là performance có còn diễn trong các ngày triển lãm sau buổi khai mạc hay không nữa.

Edited/ :-?

Chỉnh sửa lần cuối:
Hà Mạnh Quân đã viết:
Mình cũng đã được nghe nhiều về Đào Anh Khánh và các chương trình độc đáo của anh ta.Cũng có người bảo là dở hơi,thần kinh nhưng cũng có người cho rằng nó khá la. mắt và độc đáo, đầy ấn tượng.Về bản thân mình thì chưa bao giờ xem trực tiếp buổi biểu diễn nào cả nên ko dám đưa ra i kiến.Sắp tới DAK có buổi biểu diễn nào ở HN ko vậy hả QA?

Mình post loạt bài này cũng lâu rồi và hồi đó chịu khó ngồi post là để nghe coi dư luận HAO về DAK xem sao là chính (tiếc là ko có kết quả /:) ) Rất hào hứng với những loại hình mới như performance nhưng bản thân mình cũng chẳng dám bình luận gì về bác DAK... Mình nghĩ nhiều khi khán giả vỗ tay chưa chắc vì nghiêng mình trước nghệ thuật đó đâu, còn cái cách họ cho rằng "lạ mắt và độc đáo, đầy ấn tượng"..v.v.. thì cũng chỉ là những lời khen lắp vào đâu cũng được, mà thực ra DAK đúng là ấn tượng quá còn gì???( Điều quan trọng là như-thế-nào) Mình có được đi xem Đáo xuân một lần với ông thầy, không đến nỗi ức chế nhưng phải công nhận cái mà mình băn khoăn từ Đáo xuân là:thứ nghệ thuật tác giả thể hiện là một thứ nghệ thuật rất mơ hồ để có thể cảm nhận. Đành rằng đối tượng của nghệ thuật luôn luôn là những "đồng tác giả" nhưng kiểu "đồng sáng tác" trong trường hợp này thì... Phải chăng Performance chỉ là một thứ nghệ thuật vị nghệ thuật? - (Mà mình thì không khoái thứ nghệ thuật kiểu đó) Nhưng DAK gây tò mò đúng không? - Đáng để cho một phát vỗ tay đấy chứ, mình chẳng bao giờ có ý định phê bình những cái mà mình ko làm được hoặc ko dám làm.

À quên, to HMQ: trước mắt thì nghe nói chưa có gì (tất nhiên, thường người ta ko tổ chức cái đó vào mùa hè thì phải) Nếu có hứng thú đi xem hoặc tìm hiểu thì cho bít ý kiến nhé

Back
Bên trên