Bạn hạnh phúc mà không biết ư!

Trần Quốc Thịnh
(thaihabooks)

Nếu sáng nay bạn thức dậy khoẻ mạnh, vậy là bạn hạnh phúc hơn 1 triệu người - những người không thể sống đến tuần sau.

Nếu bạn chưa bao giờ phải trải qua chiến tranh, hay lả đi vì đói và khát, bạn hạnh phúc hơn, may mắn hơn 500 trệiu người trên thế giới này .

Nếu trong tủ lạnh nhà bạn có thức ăn, bạn được ăn mặc tử tế, bạn có một mái nhà và một cái giường êm ấm, thì bạn đang giàu có hơn 75% nhân loại.

Nếu bạn có 1 tài khoản trong ngân hàng, có chút tiền trong ví, và một ít xu lẻ trong túi quần, bạn thuộc 8% no đủ của toàn thế giới.

Nếu bạn đang đọc những dòng chữ này là bạn vô cùng hạnh phúc rồi. Vì bạn đang đuợc tôi quan tâm và yêu mến.

NMHùng

nguồn: nguyenmanhhung.com

Đọc xog post của a, đúng là e đang hạnh phúc hơn nh` ng` :x :D

Nhưng:
Vẫn có ng` hạnh phúc hơn chúng ta. Mà e lại lắm lúc suy nghĩ về cái đấy :(

Làm tn để có cái nhìn thoáng hơn 8-|

Thế nếu mình nhìn vào những j` đang có mà lại quên mất đi lên thì sao hả anh?
Em rất sợ mình sẽ bị thế :-ss nên ko biết có cách nào để nhìn nhận đúng đắn hơn ko?

Ko biết anh An đã đọc cuốn " Quẳng gánh lo đi và vui sống" chưa:D
Tên cuốn sách đã quá rõ rồi:D Nếu anh cứ tiếp tục ngày đêm lo lắng, cứ tự nghĩ rằng minh ko hạnh phúc hoặc mình đang có vấn đề thì sẽ chẳng bao h anh tìm thấy hạnh phúc;)

Cũng tương tự như với việc lúc nào cũng kêu khổ thì chẳng bao h sướng hết=; just relax:> what will be will be. Nhìn theo chiều hướng tích cực thì anh vô cùng hạnh phúc đấy:D. Hạnh phúc chỉ tới với những người thực sự sẵn sàng;)

Mình nhìn vào những gì mình có là để biết trân trọng những điều ấy, hiểu rõ được các ích lợi của chúng đối với mình, không so sánh với những thứ người khác có để ganh tị, ghen ghét, hay tủi thân.

Còn bên cạnh đó, mình đặt ra những mục tiêu trong cuộc sống để hướng tới, lấy chúng làm động lực để tiến lên, chứ không nên lấy sự ích kỉ, tham lam làm động lực.

Nhiều người đánh đồng hai điều này, nên mới quan niệm sự tiến bộ của xã hội đòi hỏi tính tham lam, và họ ngày càng tham lam để tiến bộ theo cách của họ.

An cần nhận ra tính chất của 2 khía cạnh riêng biệt này, đừng trộn lẫn 2 thứ vào nhau, thì em sẽ vừa hạnh phúc với những gì mình có, vừa không ngừng tiến bộ.

Back
Bên trên