Bông hồng thủy tinh

Chu Anh Duy
(boytotbung)

Điều hành viên
Hôm qua là sinh nhật thứ 10 của Tom và Bố đã gửi về cho cậu một món quà đặc biệt. Một món quá thật lớn với nhiều kẹo chocolate và một bông hồng bằng thủy tinh rất đẹp. Đă bao ngày nay sau buổi học Tom luôn luôn cùng Jack đén siêu thị ngắm bông hồng qua gương tủ kính mà không biết chán. Giá tiền của nó thật quá đắt đối với Tom nhưng giờ đây ước mơ được cầm bông hồng đó trong tay giờ đã thành hiện thực. Tom sung sướng đến tột đỉnh. Phải làm một điều gì đó.

- A, phải rồi. Mình sẽ tới khoe với Jack thế nào cậu ấy cũng rất vui.

Tom nghĩ vậy và chạy như bay đến nhạ Jack cụng với đóa hồng phale và vài thanh kẹo trên tay. Căn nhà của Jack thật rộng lớn với vườn cây và tòa nhà nguy nga lộng lẫy như một cung điện của một hoàng tử vậy.

Sau khi Tom kể say sưa về món quà mình vừa mới được gửi đến Jack đã không giấu được niềm háo hức của mình và cầu xin Tom được cầm nó mồt lần. Với người bạn thân nhất của mình thì việc này đâu có khó khăn, Tom xới lới đưa cho Jack xem bông hoa pha le tuyệt đẹp của mình cùng những thanh kẹo sinh nhật của mình. Đoá hoa hồng bằng phale toả ra hào quang thật đẹp lung linh sắc màu khiến hai đứa trẻ mê man.

Sau đó cả hai đẫ có những giờ phút tuyệt vời khi chúng thỏa thích no đùa trong khu vườn sau của Jack, niềm vui ngày sinh nhật tràn trong Tom. Chưa bao giờ cậu bé sung sướng đến thế kể từ ngày người cha đáng kính của cậu rời thành phố này đi làm ăn.

Một điều thật xấu đã xảy đến. Bông hoa thuỷ tinh của Tom đẫ vỡ tan tành trên sàn nhà, có lẽ nó đã lăn từ trên bàn xuống. Tom òa lên khóc, chú bé khóc nức nở như một đứa trẻ phải chịu đòn oan, bao niềm vui hy vọng của cậu giờ tan vỡ hoàn toàn. Ánh mắt đẫm nước mắt của Tom nhìn thẳng và jack đang lúng túng đứng đằng sau :Cậu, chính cậu đã làm vỡ nó phải không Jack ?
- Cậu thật tồi……
- Tớ…. Tớ không …..
Thằng bé lúng túng thanh minh nhưng không được và Tom bỏ chạy khỏi nhà của Jack với nỗi thất vọng hoàn tòan.

Một ngày rồi hai ngầy, ba ngày trôi qua mà Tom không đi học. Tom bị ốm nặng và phải đưa đi bệnh viện cấp cứu. Trong khi ấy thì gia đình Jack cũng chuyển đến một thành phố khác sinh sống và Jack phải chuyển trường.

Mấy hôm sau Tom đã bình phục, cậu bé đã có thể ra viện vá đi học trở lại. Một món quà được bọc kín trong hộp được Jack nhờ một bạn trong lớp gửi lại cho Tom. Tom cầm hộp quà trên tay đầy tò mò và cậu mở hộp quà ra, bên trong hộp quà là một thanh kẹo socola và một đoá hồng bằng phale kèm một bức thư.

“Tom, Tớ rất tiếc về những việc đã xảy ra….
Dù sao thì gia đình tớ cũng phải chuyển nhà đi và tớ cũng muốn gởi món quà mà cậu thích nhất cho sinh nhật của bạn nhưng không ngờ đã làm bạn mất vui vì vậy tớ sễ gởi món quà khác tới cho ban.
Mong Tom sớm bình phục và mãi mãi là bạn thân của tớ. Jack”

Sao ? vậy có nghĩa là gì ? Món quà không phải là bố gởi tặng sinh nhật mình sao ? Bao nhiêu ý nghĩ cứ cuốn lấy đầu óc cậu bé và cuối cùng cậu đã nhận ra 1 điều là mình đã trách nhầm jack vô căn cứ cơ chứ ? Rõ ràng Jack rất tốt với mình, đã cho mình 1 buổi sinh nhật vui vẻ, tặng quà cho mình nhân ngày sinh nhật. Chắc hẳn bố không thể mua một món quà đắt giá như thế dành cho mình được, đã bao lâu nay bố cô về với hai mẹ con mình đâu lại càng khỏng nhớ tới ngày sinh nhật mình nữa. Ôi, tất cả lỗi đếu do mình. Mình thật hồ đồ khi trách sai cho Jack.

Giờ đây Tom mới hiểu thế nào là một tình bạn. Nó thật cao cả và đẹp như đoá hồng phale, nó đẹp dưới nhiều góc độ khác nhau nhưng nó cũng mỏng manh như thuỷ tinh nếu đôi tay ta nâng niu không cẩn thận và vô tình đánh rơi thì nó sẽ vỡ tan không thể hàn gắn lại được. Jack là người bạn thân nhất cửa Tom, giờ đây Jack đã ra đi cũng như người cha đáng kính của Tom vậy, cả hai đều ra đi sẽ không trở lại...

Sưu Tầm

Back
Bên trên