Báo điện tử cho tuổi teen, báo của Amsers

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Theo anh hiểu, thì VTC đang phát triển mảng nội dung về "học đường", và Thành chịu trách nhiệm phát triển phần này. Vì vậy Thành muốn đi tìm một số cộng tác viên, để hỗ trợ phần này cho VTC.

Việc BCH Đoàn trường định kết hợp hỗ trợ thế nào, các em tự suy tính, nhưng nếu làm việc, nên suy nghĩ kỹ việc - VTC làm, các em là CTV, hay là các em tự chủ động làm.

Nếu các em tự làm, thì không nhất thiết phải bị phụ thuộc vào VTC, mà có thể họ là một nhà tài trợ, hoặc đối tác thế nào đó.

Nếu làm báo điện tử, nếu các em lo được nội dung, bản thân H-A-O cũng có thể hỗ trợ được, và nếu cần thì mời VTC (hay các đơn vị khác) làm nhà tài trợ.

vài ý kiến với các em như vậy.

Khì, anh Hà cuối cùng cũng vào đây rùi.
Theo em thì vấn đề khó khăn nhất vẫn là danh nghĩa thôi. Vì việc lập một tờ báo ở VN khá là rườm rà.
:) Ý kiến của anh Hà về việc nhờ HAO hỗ trợ rất hợp lý nhưng vấn đề danh nghĩa thì ... Làm với bên VTC Chắc chắn là với mục địch Bussiness là chính. Và cũng có nghĩa là phụ thuộc, và chữ "Amser" khó có thể giữ nguyên vẹn lắm.
:) Tuy nhiên, em vẫn muốn xem buổi gặp gỡ với bên VTC thế nào :).
;) Em nào có thể thì ghi âm lại buổi trò chuyện này hộ anh :). (Thông cảm, dính đến project nào liên quan đến báo chí là anh ko phận sự vẫn cứ muốn đóng góp 1 tay :p)

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Hưng ơi: tôi định nói với ông mấy ý như của anh Hà đấy. Không nên phụ thuộc vào VTC.
@ anh Hà: em cũng nghĩ HAo giúp được là hay chất, Chủ quyền Ams được đề cao. Nói chuyện anh sau.
Best.

À , tớ cũng nghĩ như bạn Hiếu vì bạn Hiếu toàn nghĩ y hệt các anh to thôi :D

thực ra nếu làm với VTC thì mình sẽ được giúp nhiều, vì bản thân người ta là người làm báo, có kinh nghiệm, biết cách tổ chức.
Nếu coi người ta là phụ, kiểu như nhà tài trợ thì dĩ nhiên là người ta cũng bớt nhiệt tình hơn.
Tớ ko bảo là ko có VTC thì mình ko làm được, nhưng chắc chắn là sẽ kém hơn nhiều. Vì gọi là học sinh Ams làm, nhưng những người có hứng thú cũng chẳng phải nhiều lắm, chứ đừng nói là những người có khả năng và thực sự tham gia được.
Mà viết được, thì cũng chưa chắc đã tổ chức thành 1 tờ báo được.

Nói thật là tớ không thích lắm cái suy nghĩ của mọi người. Nếu VTC chỉ muốn làm 1 tờ báo cho hs đơn thuần để kinh doanh thì ko nhất thiết phải chỉ học sinh của 1 trường tự làm, và ko nhất thiết là trường mình. Họ muốn học sinh trường mình làm tức là cũng có ý giúp trường mình quảng bá hình ảnh, song trong đấy có cái lợi của họ là ko thể tránh, chả ai cho ko cái gì cả.

Nếu mình bỏ lỡ cơ hội này chỉ vì cái suy nghĩ đã là học sinh Ams thì phải làm chủ, chả thích đứng dưới ai hay tổ chức nào thì rất đáng tiếc. Không làm với trường mình họ có thể làm với trường khác, trong tp Hà Nội này đâu phải chỉ có mỗi trường Ams.

Bây giờ, VTC là người thái nghén, họ lại là 1 tổ chức rõ ràng, có khả năng và hiểu biết, hoạt động cùng họ, ko có lí gì kế hoạch ko thành.

Nhưng nếu tách ra, chỉ có 1 vài người ở đây, cái nhiệt tình cũng chỉ đơn giản là "ý hay đấy, tớ tham gia". Không có 1 nhóm rõ ràng, có ý tưởng, có tâm huyết thì chẳng có nhiều khả năng thành công đâu.

Ý kiến của tớ là thế, hy vọng mọi người đọc và xem xét.

Chỉnh sửa lần cuối:
Có ít nhất 2 vấn đề :D :
1.Làm sao để stand out , làm sao để ng` ta đọc báo của mình chứ ko đọc báo khác
2. Nếu chỉ dân Ams thực ra sẽ rất khó , vì số ng` viết bài hạn chế , mà do báo online nên đòi hỏi lượng thông tin lớn , update nhiều , lại chọn ra bài chất lượng thì sẽ rất khó
3. Cái này tớ ko hiểu , liệu ng` viết báo có đ.c cái j` ko ? í tớ là nhuận bút , nếu nhuận bút thì ai sẽ trả cho họ ? chẳng lẽ VTC ? Vì đây là báo online nên mình ko thu đ.c j` , VTC sẽ thông qua báo để quảng cáo => tiền nhuận bút lấy đâu ra ?Nếu như ko có n~ cái kiểu thế liệu có thu hút đ.c mọi ng` tham gia viết bài ko ?

Chỉnh sửa lần cuối:
--->Anh Hà & anh Bình: Cám ơn các anh đã vào topic & cho ý kiến. Nhưng phần em, em vẫn nghĩ nên làm với VTC, lí do chính vì khả năng tồn tại lâu dài của tờ báo.

Làm với HAO cũng là 1 ý hay (thực sự là em đã rất đắn đo để có thể nghiêng về phía VTC) nhưng em so sánh và thấy 1 số điểm như sau:

-HAO có thể cho server, VTC cũng có thể.

-VTC trả tiền nhuận bút cho bài viết của chúng ta (trả lời luôn cho câu 3 của bạn Trang) còn HAO, 1 tổ chức phi lợi nhuận, em nghĩ là khó.

-VTC có khả năng quảng bá chuyên trang của họ trên TV (trả lời luôn câu 1 của bạn Dô), điều mà HAO ko có.

-VTC có kinh nghiệm, cái mà học sinh chúng ta cần nhất, điều đó ko phải bàn cãi. HAO không phải ko có, thậm chí còn giỏi hơn cả VTC về 1 số mặt, nhưng các anh chị trong HAO còn bao nhiêu việc khác phải lo nữa chứ, chắc chắn ko thể chuyên tâm như VTC được, nơi mà việc làm báo và tiếp cận với dư luận đã trở thành cái nghề.

Em xin đưa ra ý kiến của mình như vậy, đương nhiên đây cũng chưa phải là quyết định cuối cùng, mọi người vẫn có thể tiếp tục cho ý kiến.

Thx again. :D

Chị chỉ thấy một vấn đề cần suy nghĩ và phải đưa ra bàn luận rõ ràng ngay từ đầu:

1. Mục đích làm báo là để làm gì?

Nếu như VTC muốn làm 1 tờ báo của họ/cho teens và muốn thuê người viết bài là HS Ams, kiểu mục đích như "những vấn để tuổi teens qua con mắt HS Ams" thì đó lại là việc khác. Họ là chủ, là người đưa ra ý tưởng báo, thiết kế design báo, và học chỉ thuê HS Ams lập trình, viết bài với chủ đề họ đã định sẵn, hoặc tất nhiên vẫn có những chủ đề do HS Ams tự nghĩ ra, nhưng HS Ams vẫn chỉ là người được thuê.

Nếu người đưa ra ý tưởng làm báo là HS Ams, nội dung, thiết kế, design là HS Ams hoàn toàn, VTC chỉ là người tài trợ, giúp sức đằng sau - cái này sẽ dẫn đến 1 số điều mà các em, với tư cách là HS Ams, cũng có nghĩa là thành viên của HAO cần phải bàn và cần phải suy nghĩ kĩ càng hơn. Trong trường hợp này, điều ít nhất trước mắt cần lưu ý để tránh tình trạng "người cùng nhà (cùng là HS Ams) lại làm những việc tự mình cạnh tranh với mình", sau là để cùng thống nhất tinh thần HAO là tổ chức duy nhất của toàn thể HS Ams, đại diện cho gương mặt của HS Ams và trường Ams (điều mà mất bao lâu các anh chị, các thế hệ đi trước mới có thể xây dựng được và các em cần/nên tiếp tục phát huy).

Ngoài ra cũng còn nhiều điều khác cần bàn kĩ hơn. Tuy nhiên, nếu câu hỏi trên chưa trả lời được chính xác thì cũng khó đưa ra được các vấn đề cụ thể cũng như phương án giải quyết.

Riêng cá nhân chị, chị không nghĩ là sẽ có bất kì điều gì trở ngại mà mình không thể tiến tới thống nhất chung để các em, VTC, HAO có thể cùng nhau làm việc được.

Chỉnh sửa lần cuối:
các bác nào làm tổng biên tập cho em làm phần TIN VUI và phần TIN BUỒN cùng với phần GIẢI TRÍ CÙNG AN BÉO.
cảm ơn các bác nhiều. ai mà chơi cuulong thì em xin cảm ơn trực tiếp bằng buff ngũ khí miễn phí 3 lần :D

nói chung là cứ gặp người ta buổi đầu rồi sẽ rõ đầu đuôi sự việc, sáng ra được nhiều điều.
Mình cứ ngồi hỏi nhau thế này, thật là vòng vo mà khó ra hướng giải quyết. Riêng bài bạn Hiếu thì tớ chẳng hiểu gì được nhiều :))

--->Phúc: rất cám ơn Phúc, mai Phúc dắt Lim đi đến famous được ko? Thêm vài chú nữa hiểu biết về Web càng tốt.

Chiều mai chắc sẽ có 1 anh trên HAO đi cùng.

Oai Hưng hiểu nhầm ý của bọn tớ rồi. Hôm nay có nói chuyện với chú Hưng cũng có hiểu ra nhiều điều.
Ý bọn tớ là thế này, bọn tớ rất muốn góp sức cho trường mà mấy cái trò này lớp tớ có một group chúng nó cũng thích thế nên là cậu cứ làm leader đi,quyết xong xuôi mọi thứ đi, cần gì ới bọn tớ bọn tớ sẽ giúp hết mình, okie???

Chỉnh sửa lần cuối:
ây, thế bạn Hưng đã nói chuyện với ông nào đấy bên VTC chưa?
Bác mình làm ở VTC mà không thấy nói gì với cháu chuyện này là sao nhỉ?
nói chung để làm nên một tờ báo điện tử cũng có nhiều vấn đề đấy!
Mình nghĩ VTC làm thế để đạt mục đích gì?
Với lại học sinh tự làm một trang có thể đọc được, người khác có thể vào xem được, trang web bổ ích.... có giá trị thì rất khó đấy! tốn nhiều thời gian nữa!
Nếu dự án tiến hành thì cho tớ xin một chân viết nhé! Thik mai kia thành nhà báo :p

Oai Hưng hiểu nhầm ý của bọn tớ rồi. Hôm nay có nói chuyện với chú Hưng cũng có hiểu ra nhiều điều.
Ý bọn tớ là thế này, bọn tớ rất muốn góp sức cho trường mà mấy cái trò này lớp tớ có một group chúng nó cũng thích thế nên là cậu cứ làm leader đi,quyết xong xuôi mọi thứ đi, cần gì ới bọn tớ bọn tớ sẽ giúp hết mình, okie???
^^ cứ contact Lim :D

Chỉnh sửa lần cuối:
:| Định ngồi Reply từ tối qua. Nhưng bận quá. :|
Mà sao chú Hiếu lại xoá bài thế kia :|.
Có gì PM Y!M anh tầm 11h tối nay nhé:|.

--->Hoa: Uh, xác định là khó khăn chồng chất, nhưng phải thử mới biết đc chứ :D . Cậu muốn viết báo ah? Lớp văn chắc báo chí siêu lắm, đúng yêu cầu rồi, ok.

Chỉnh sửa lần cuối:
Theo ý kiến cá nhân thì những mục do An béo đề xuất rất có lý. + thêm là ngoài khả năng diễn thuyết cũng như viết văn ra An béo còn vẽ rất đẹp và trìu tượng. Cần tham khảo những gì An béo đã đóng góp.

Sơn lông rất hiểu tao vì thế nếu mà taomay mắn được vào làm báo thì tao cho tênmày xuất hiện đều đều ở mục TIN BUỒN

Hôm nay bọn tớ và anh Bình đã đi gặp đại diện VTC, có 3 thông tin chính:
-Họ sẽ đến trường mình gặp các bạn muốn làm CTV cho báo.
-Amser làm với tư cách CTV, được ghi tên lớp trường dưới mỗi bài viết, nhưng ngoài giao diện web thì ko có j liên quan đến Ams cả.
-VTC đã biết về tờ báo HAO, và cho CTV của mình 1 lúc viết bài cho 2 báo.

Làm cho VTC nói chung ít phải suy nghĩ, phần chính ng ta đã làm cho rồi, mình chỉ cần nộp bài viết thôi, lại có nhuận bút nữa.

Nhưng muốn có 1 tờ báo Ams thực sự chắc phải làm với HAO, ở VTC ng ta chỉ tận dụng mình làm nguồn lấy bài thôi, chất Ams ko rõ lắm. Đương nhiên VTC vẫn sẽ đến trường mình mời các bạn, và bạn nào nếu thik cứ tham gia thoải mái.

Về tình trạng "cùng 1 nhà lại tự cạnh tranh nhau" mà chị Giao nói, em nghĩ dù muốn hay không vẫn có những Amser là CTV cho H2T, và sắp tới là VTC, học sinh Ams sẽ đơn thuần chỉ xuất hiện ở nhiều nơi hơn thôi, cũng không đến nỗi cạnh tranh nhau đâu mà chị.

Làm cho VTC ... phần chính ng ta đã làm cho rồi, mình chỉ cần nộp bài viết thôi, lại có nhuận bút nữa.

ở VTC ng ta chỉ tận dụng mình làm nguồn lấy bài thôi, chất Ams ko rõ lắm.

Nếu đúng như những gì em viết ra về VTC thì cái đó chẳng có vấn đề gì cả. Chị chỉ nói việc tránh tình trạng "cùng 1 nhà lại tự cạnh tranh nhau" khi mà VTC lại có ý tưởng làm 1 tờ báo Ams voice thôi.

Chúc các em thành công. :)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên