Bàn về Nhật Bản

Nguyễn Quỳnh My
(nguyenquynhmy)

Thành viên danh dự
Hello anh Ha`, em rat thich bai viet nay cua anh...
Anh sang day hoc lau chua ? O Tokyo hay o dau a?
Em thay mon an Nhat ben nay cung pho bien lam...Dong y 2 tay la tieng Nhat lich su, va nguoi Nhat rat de chiu...

Em chi thay ko khi lam viec ben do cang thang qua thoi, cac thu lai dat nua (

---My

Hi My! Anh chỉ còn hơn một năm nữa thôi. Anh ở dưới đảo Kyusyu (đảo phía dưới gần Việt Nam nhất). Đúng như em nói, tiếng Nhật khá hay nhưng em không chọn Nhật cũng có phần đúng. Anh sẽ tiếp tục post nốt điểm không mạnh của cuộc sống tại Nhật khi đó em có thể sẽ hiểu hơn về tại sao nhiều người không thích học tại Nhật. Anh biệt tăm lâu lằm rồi nên trả lời em hơi muộn. Đó cũng là do anh phải lo một việc mà điểm không mạnh của cuộc sống tại Nhật gây ra...:( Tuy nhiên, anh rất vui vì có người quan tâm đến Nhật Bản như em.. Thanx nhiều nhé!

Hà ơi, tớ tưởng là chỗ Okinawa của mấy thằng lính Mỹ mới là gần Việt nam nhất chứ??:cool:

anh o Kyushu a? Co biet Mie (ken) o dau ko a?
hoi truoc o HN em co di hoc tieng nhat, cuoi cung den lop toan noi tieng Viet, hic...hoc 2 nam ma cha noi duoc cau nao nghe ra hon ca. Chac vao DH em se minor nihongo thoi ^-^ Neu ma co study program tai Nhat chac em cung se apply...o biet sap co sakura chua nhi??? O HN cung co nha hang sakura day, nhieu nha hang NB lam lam, hic...chi toi dat qua thoI..

YO RO SHI KU, O NE GA I SHI MA SU,
--My

Mie-ken ở phía trên cơ em ạ. Mà em học những 2 năm cơ à, thế thì quá giỏi ấy chứ. Khi nào vào đại học nhớ continue nhá! lúc đó không biết anh đi làm chưa nữa nhưng chằc chằn nếu em có khó khăn trong việc học nó thì cứ hỏi anh. Anh có khá nhiều giáo trình học...:) Sakura hả? ngay ở cửa sổ nơi anh đang sống cây đã ra hoa rồi đẹp lằm, vào hẳn mùa hoa anh sẽ đi chụm và post một vài cái cho sinh động.
Còn nhà hàng của Nhật ở HN thì đằt thật vì họ toàn nhập 100 % hàng từ Nhật đó. Đằt lè lưỡi!

Chỉnh sửa lần cuối:
The cho anh co nha hang VN chua a?
Ko biet o Nhat co bu'n nhu o nha minh ko nhi?

Em co 2 an tuong ve Nhat -sakura rat dep, ..hoi lop 9 duoc nghe 1 thay giao Toan hat bai Sakura, nam sau o Portland co mot Nihonjin choi ban piano Sakura --- anh thay Nihon no ongaku the nao a? Em thay co nhieu nhom rat duoc... Ngay truoc o lop luoi that, cô day cho bao nhieu ba`i, den bay gio chac moi bai nho duoc 1 cau, hicc....co bai Tsunami em rat thich... Anh co biet cho nao load duoc may bai hat kieu nay ko a ?

a ri ga tou,
--My

Không thấy Hà đâu, tớ trả lời ké vài câu nhé, gomen ne!
nguyen quynh my đã viết:
Ko biet o Nhat co bu'n nhu o nha minh ko nhi?
Cái này thì chắc chắn là có.. ít nhất là ở Tokyo, bà con lên chợ Ueno mua bún khô về trần lên, chắc cũng được chất lượng 80%-90% chất lượng bún ở nhà...
:cool:

Thanx anh đã trả lời hộ. Bên này cũng chỉ có bu'n khô thôi, em thấy ăn chả khác gì bún thật cả :)

Uh, nhưng không biết bà con ăn phở ở nước ngoài thấy thế nào chứ... Ở đây, nếu là phở ăn liền (Ajinomoto sản xuất) thì có vị khá giống phở Vn, nhưng khi ăn vào thì... thấy chưa được giống lắm! Còn bánh phở khô, đa phần về sau khi xử lý xong nó trở thành 1 thứ có vị bánh đa!!! Hichic!
Hà ơi, ở Kyushyu bà con ăn mấy thứ này thấy thế nào??:rolleyes:

Em thấy bên này thiếu mỗi cua đồng thôi, còn lại cái gì cũng có hết :)
Bên chỗ anh có nhà hàng VN chưa?

Em thấy anh Hà có ý định mở Club Tiếng Nhật, sao chưa thấy gì ạ ?:cry: Em biết một số người rất ủng hộ ý kiến này của anh !!!

So, why don't u start ?

Matte i masu...
--My

Về nhà hàng Việt Nam thì ở Tokyo có khá nhiều, tuy nhiên thực sự là ngon và có chất lượng (Ý anh muốn nói là khi ăn không có cái cảm giác... hình như là họ nấu cho người Nhật ăn với các cho gia vị, cách trình bày theo kiểu Nhật....) thì anh chưa biết nhiều lắm. (Có thể có nhiều nhưng chắc mình không biết... hehe:cool: ). Ngoài ra cái mà mình thiếu nữa khi đi ăn nhà hàng Vn ở đây là... $$$, vẫn là vấn đề muôn thủa!!
Về chuyện lập JC của Hà... chắc là Hà đang bận gì đó thôi, vì giờ tuy vẫn đang nghỉ xuân nhưng hình như anh ấy phải đi làm bận lắm thì phải!!! Hay em tạm thay mặt bà con đứng ra làm đi!! Anh tin là bà con cũng ủng hộ em nhiều :cool: , OK?

Anh ạ,

Tiếc là em ko đủ sức lực...Anh Cường chắc là lãnh đạo tốt hơn...
Thế vấn đề font chữ giải quyết được chưa ạ ?

hichic, giờ anh đang còn phải lo chuyển nhà, tốt nghiệp, vào trường mới, v.v... Nếu mà anh ổn định rỗi rãi rồi thì còn nói làm gi nữa... hehe!
Nói túm lại là đến thời gian nay trừ Hà ra... chắc chưa có bà con nào muốn đứng lên làm thì phải!
Hà ơi... cho ý kiến đi chứ...:cool: :rolleyes:

おまたせ!

ごめん!Mình bận quá nên quên mất, hay nói đúng hơn là lười. Việc lập câu lạc bộ thì mình nghĩ là cho biểu quyết mỗi người một ý tưởng, mình sẽ thực hiện... Ví dụ mình sẽ post những bài Japanese Basic trước, và có thể cả test lẫn training section... (không hiểu có cần copyright không nhỉ vì đây là chuyện nghiêm chỉnh mà) Nếu cần copyright mà mình không được phép post lên thì mọi người cứ yêu cầu mình sẽ gửi tài liệu trực tiếp.
Những gì mình cố gằng làm cũng chưa chằc đáp ứng và làm hài lòng được mọi người vì thế mong mọi người cho ý kiến. Mình xin nói thêm là không ai làm người đứng đầu hay đứng cuối cả, cái này là mọi người cùng tham gia đóng góp equal...
À mà trước tiên mình post nốt các bài về Nhật đã... Nhưng cái phần này bị lẫn vào bàn luận... buồn thật ...Khổ nỗi mấy bác bằt mình chui vào đây rồi ...Thành ra mọi người muốn đọc về Nhật mà không muốn đọc chat message thì lại không được thành ra mất tập trung. hic...

Kiến nghị này không biết có ai nhìn thấu không :(

PS: không hiểu mọi người học tiếng Nhật normal hay business Japanese hay SPI test.. Xin cho biết nhé!
With kind regards!
Thái Hà

(Sozi em bình luận tẹo) Vào đây đọc mới thấy anh Hà tâm huyết về xứ sở hoa anh đào quá :) Bài viết rất hay và có nội dung, hình như chưa có "xai xót" đâu chỉ vài sai sót nhỏ thôi :p Có mấy chữ Kanji bé quá nhìn ko ra huhu...
Hè năm ngoái sang Nhật cũng có nhiều kỷ niệm hay ho nhưng văn vẻ ko hay ho lắm nên post vài cái ảnh thay nhời vậy :p

http://www.conncoll.edu/academics/departments/eastasian/japan2002gallery/downtown.html

Em đứng ngoài cùng bên trái. Cái này chụp đâu dưới downtown Tôkyo i', chỗ nào mà có lắm đứa ăn mặc rất hippi híc

http://www.conncoll.edu/academics/departments/eastasian/japan2002gallery/kamakura.html (Kamkura - chỗ này nổi tiếng với tượng Buddha lớn nhất)

http://www.conncoll.edu/academics/departments/eastasian/japan2002gallery/tea.html (Trà đạo, diện Yukata trông cũng oách phết)

http://www.conncoll.edu/academics/departments/eastasian/japan2002gallery/meijiguard.html (Omawari san, cái này ở Meiji Shrine)

Dạ thế thôi ạ :) co source đàng hoàng đây ạ: http://www.conncoll.edu/academics/departments/eastasian/TRIPjapan2002.html

Híc chẳng hỉu sao gửi kèm ảnh nó chẳng hiện lên gì cả, đành dùng url vậy :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Có ai biêt ranking các trường đại học của Nhật như thế nào ko?

1 Tohoku University
2 Tokyo University (Todai); Kyoto University
3 Nagoya University
4 Kyushu University
5 Keio University
6 Waseda University
7 Ochanomizu University
8 Doshisha University
9 Ritsumeikan University
10 Aoyama Gakuin University
(Asiaweek)

Hic, em cũng không chắc lắm đâu ạ ! Bác nào có source mới hơn thì post lên ạ!!

To Mr. Bach Hung Nguyen: cái ranking mà anh muốn nói tới... khó nói lắm anh ạ.. vì nó tùy thuộc vào cái mình muốn học nữa... Tuy nhiên, theo như em thấy bên này thì có mấy trường thế này...
-Về truyền thống... về độ nổi tiếng về mọi mặt... nói chung la trường được người Nhật đánh giá cao nhất có lẽ là Tokyo University.
-Nếu học về những gì thuộc về Văn (hic... ở Nhật chia ngành học thành 2 nhánh to nhất là Văn hệ và Lý hệ... cái này xin dịch chuôi chuối từ chữ Hán ra.. còn thực ra gọi tiếng Việt là gì thì chịu!!)... thì chắc không thể không nhắc tới Hitotsubashi.
-Nếu học về các môn phía không phải bên Văn hệ (tức là bên Lý hệ..) thì có nhiều kiểu sắp xếp lắm... chẳng biết cái nào hơn cái nào cả! Mỗi trường đều có 1 thế mạnh riêng về 1 ngành nào đó mà!!:cool: :rolleyes:

Back
Bên trên