Bàn về cái tên (Lưu hành nội bộ A3-94.97)

Nguyễn Việt Hưng
(viethung)

Từ xưa đến nay, theo truyền thống của các dân tộc trong khu vực Đông Nam Á, đặc biệt là Việt Nam, khi một đứa bé ra đời, ông bà, cha mẹ chúng thường đặt tên cho đứa bé một cái tên thật xấu với quan niệm rằng tên càng xấu thì ma quỷ nó chê, không thèm bắt đi và nếu đặt tên xấu thì đứa trẻ sẽ dễ nuôi hơn.
Anh Lâm, Nguyễn Hoàng Lâm, cố bí thư lớp tôi là một người như vậy.
Tất cả mọi thành viên trong lớp A3 chúng tôi đều thầm công nhận với nhau rằng Lâm là một cái tên rất đẹp, và nghĩ rằng phụ huynh của anh HLâm biết anh Lâm là một thằng xấu trai, có cho ma quỷ nó cũng khinh, không thèm bắt đi.
Riêng tôi, tôi không đồng ý với quan điểm trên.
Sau một thời gian dài nghiên cứu, tìm hiểu, tôi phát hiện ra rằng không phải mọi anh Lâm trên đời này đều xấu trai khủng khiếp như anh HLâm, có những người đẹp trai, thậm chí rất đẹp trai. Chính vì vậy tôi đã làm một số phóng sự điều tra, nghiên cứu.
Một ngày nọ, không hiểu sao các tờ rơi của tôi lại lọt vào tay hai cụ nhà anh HLâm, hai cụ liền cho tìm tôi, với mục đích giải thích cho tôi hiểu tại sao hai cụ lại đặt tên cho anh Lâm lớp tôi là ... Lâm. Sau một hồi hỏi, trả lời, hỏi, trả lời... tôi mới té ngửa ra rằng hai cụ nhà anh Lâm là những người vô cùng nho, vô cùng thâm thúy, và cũng là những người đi trước thời đại.
Ngay từ cuối những năm 70, hai cụ đã hiểu rằng cây lương thực là những loại cây vô cùng cần thiết. Chúng đem lại cho ta thực phẩm hàng ngày. Để có thể có được những vụ mùa bội thu, những hoa thơm trái ngọt, thì người ta phải sử dụng đến một loại hợp chất chế tạo từ chất thải của con người, thường được gọi là Phân. Loại phân tốt nhất, được ưa chuộng nhất ở các vùng nông thôn Việt Nam chúng ta là phân NPK Lâm Thao. NPK Lâm Thao, cho năng suất cao, không chỉ nổi bật ở thành phần chứa 90% là nguyên gôc, mà còn nổi tiếng ở chỗ ... Thúi.
Xuất phát từ thực tiễn khách quan trên, hai cụ nhà anh HLâm đã đặt tên cho anh Lâm là ... Lâm, NPK Lâm Thao như một dấu ấn. Cái tên Lâm sẽ đi cùng anh Lâm suốt đời, lúc thường cũng như lúc khó khăn và lúc giàu sụ, cùng với hi vọng anh Lâm sẽ tiếp tục con đường giúp đỡ bà con nông dân trong mô hình kinh tế mới (VAC).
Chúng tôi, những thành viên của lớp A3, vô cùng tự hào và biết ơn hai cụ đã đặt tên cho anh Lâm cái tên đầy ý nghĩa như vậy. Chúc mừng anh Lâm, NPK Lâm Thao. Nào cả lớp, bỏ tay bịt mũi xuống và vỗ tay hoan hô anh Lâm.
Tiện đây hỏi anh Lâm luôn: có phải em gái anh tên Thao không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Ầy, sau cái bài anh Hưng tản mạn về cái tên anh Lâm, em lại nghĩ thế tại sao các cụ thân sinh ra anh Hưng lại đặt tên anh ý là...Hưng? Việt Hưng ( nói thật càng nói lại càng thấy nó hàm chứa nhiều điều thật thâm thúy, chẳng khác gì cái tên Hòang Lâm), thế nhưng hình như cái tập thể A 3 này lại chỉ nhớ đến anh Hưng qua những cái nick : Hưng Bin, Hưng R-T-P-K, Hưng &%$#@.... :D . Anh Hưng là một con người của quần chúng, ai gọi là anh thưa, anh cần là anh có mặt.. anh luôn sẵn sàng giúp đỡ bạn bè mọi nơi mọi lúc nhất là ở quán Lý, quán Nguyên hói.. v..v.. và luôn là vệ sĩ trung thành của hoa khôi Sương Nguyệt Ánh lớp ta. (hic, kể cũng tội nghiệp phết). Anh luôn xuất hiện hoàn toàn bất ngờ và ra đi cũng nhẹ nhàng như lúc xuất hiện. Anh thích nói và anh hay nói, anh nói liên hồi kỳ trận, nói không ngưng nghỉ, nói như súng liên thanh , nói chung là nói rất nhiều hệt cái loa phát thanh của phường em. Anh bảo " nói như thế cho nở phổi... mà còn cái gì nữa đâu mà không nói" ?????. Thật ra anh ấy nói nhiều điều cao siêu ko phải ai cũng hiểu.. ví dụ anh nói từ " nhạt thếch.." chả hiểu nói thế là anh ý chê hay anh ý khen nhưng anh ý nói luôn mồm như kiểu lâu ngày không được ăn nước mắm, mọi người thương tình lại gọi thêm cho bát mắm tôm..hoặc anh ý mừng rỡ khi phát hiện ra rằng anh Lâm có cái tên giống NPK Lâm Thao như kiểu Newton tìm ra định luật trong khi đang tắm bị quả táo rơi vào đầu... Anh ý yêu thơ và sùng bái các kiểu thơ kinh dị như :
"...Người con gái hôm nay mặc quần rách
vì hôm qua đã mặc chiếc quần lành
lành và rách đều vô cùng trong sạch
bởi vì lành là rách sáng long lanh ..."

Và một điều vô cùng tế nhị nữa là anh rất hay ngượng trước mặt các bạn gái, ví dụ một điều như thế này, từ lâu anh Hưng rầt quí mến bạn Ánh tôm nõn trong lớp , anh cho rằng Ánh xinh tươi, duyên dáng và cái chính là cái vẻ trẻ trung trước tuổi của nàng nhưng vì anh ngượng, anh sợ mọi người biết được sự ngưỡng mộ của anh nên anh lúc nào cũng ra vẻ chê bai, dè bỉu nàng, nói là nàng già, nàng là con tôi tớ v.vv.. nhưng thật ra chính lúc đó con tim anh đang rộn ràng trước nàng đấy. Cho nên khi nào thấy anh bắt đầu xỉ vả con gái là ta nên hiểu anh đang ngượng với một nửa thế giới còn lại.

Quay lại chuyện tên của anh Hưng, em cho rằng các cụ nhà anh ý muốn nói lên điều mong ước lớn lao, Việt là Việt Nam, Hưng là Hưng thịnh, Việt Hưng có nghĩa là mong muốn một đất nước Việt Nam giàu có và hưng thịnh, vì đất nước giàu thì nhà nhà người người đều giàu có. Tuổi nhỏ làm việc nhỏ, tùy theo sức của mình..anh Hưng đã phần nào thực hiện được mong muốn của các cụ thấn sinh bằng cách làm giàu cho tập thể A 3 những câu chuyện buôn dưa lê của anh.. Xin chúc mừng Anh!

Hết ạ...

:dazzler: :smoking: :drummer: :krach: :drummer: :roflmao: :smoking: :dazzler: :krach: :beerchug: :drummer: :roflmao: :dazzler: :smoking: :beerchug:

ối, sao lại có hai đại văn hào ở đâu lạc vào lớp a3 thế nhỉ. mà gớm, đọc xong bài của hai bác mà em cười chảy cả nước mắt đấy ạ

Bác Hưng rách việc cùng cực. Hehe, tiết kiệm thời gian luyện tập bi a mà phục thù nhé. Không hiểu anh Hưng đến Thanh Hóa an toàn chưa?

Em thực lòng xin lỗi anh Hưng vì những gì em đã làm trong đêm qua. Chỉ mong anh sớm gượng lại sau cú sốc, trở lại luyện tập bình thường để tham ra SeaGames .

Trưa CN chia tay final với em Thư!!! Chắc mọi người biết cả rồi ạ? Riêng cu Hưng thì ko thể liên lạc được. Hy vọng nó sẽ đọc được nhắn tin này: trưa CN 11g30 tập trung nhà em Thư nhé!
Bibi Ngô Thư nhé!!! We all mizzzzz yaaaaaaa!!! :-( (hi'hi' em điên hay sao thế nhỉ)

Em không nói trước là em có đến được hay không đâu đấy nhé.

Thằng hèn hạ! Có ai bắt đi bi-a đâu mà hoảng loạn thế. Ăn uống chay tịnh thôi. Đi đeeeeeee!!!!!!!!!!!!1

em đã sang đến nơi rồi ạ, nhớ nhà quá , chỉ muốn về thôi. Nhớ những đi chơi với các bác mà lại thấy chán. híc, các bác ở nhà khi nào tụ tập thì nhớ ăn uống giúp phần em nhé. Bên này em chẳng có gì để vui cả, chán thật.

Thế, tưởng máy bay nó rơi rồi chứ? Thế thoát chết à, mày mà còn sống thì chỉ ăn hại anh em thôi, chia buồn với anh Nghĩa, tưởng anh bố trí đặt boom rồi chứ.

Thằng hèn Hưng cắt cả mobile rồi à? tối T7 anh em tụ tập đấy nhé!!! Mày có trách nhiệm lo lắng cho em Ánh đấy!

ối, các bác lại đi nhậu đấy ạ, vui thế, híc, khốn nạn cái thân em

Đâu, em có cắt mobile đâu, chỉ tại ... con điện thoại của em vẫn nằm ở hiệu cầm đồ nên em ... mà biết rồi, tối thứ Bảy, ko say ko về ... được chưa???

các bác ở nhà đi nhậu vui vẻ nhé, nhớ can Ánh đừng để nó cởi trần đấy nhé, khổ thân cái thằng Q

Ôi giời ơi, thô thiển cùng cực!!! Các bác 6h tối nay hẹn ở nhà bác Ánh đê. Em và thằng béo đen chơi bóng xong là về đấy. Thằng Hưng + thằng Phương qua sân thủy lợi luôn đi.

Tiên sư nhà bác Thư ... bác thèm nghe chửi thế à .. để mai em sắm con mic chửi nhau với bac cho bác mất điện luônnnnn bây giờ chứ .... :lol:
Tối nay bọn em ăn nhậu rồi đêm về sẽ lên chat tường thuật lại cho bác đỡ thèm .. nhé ... ;)

khiếp, các bác văn minh thế, tối uống rượu, đêm về chat à hehee

Back
Bên trên