Bài học của cuộc sống ;)

Trần Nguyệt Ánh
(moonTNA)

Khoảng Trống

Một giáo sư triết đứng trước lớp học của mình và trên bàn ông có để vài món đồ đạc. Khi lớp học bắt đầu, ông cầm lấy một cái lọ thủy tinh rỗng và bỏ đá vào đó, những viên đá có đường kính bự cở 2 inches. Sau đó viên giáo sư hỏi sinh viên của mình coi cái lọ đó đã đầy chưa? Họ đều trả lời cái lọ đã đầy.

Sau đó, giáo sư nhặt một cái hộp chứa sỏi và đổ vào cái lọ thủy tinh. Ông ta lắc nhẹ cái lọ. Những viên sỏi, dĩ nhiên, lọt vào giữa những chổ trống của các viên đá. Giáo sư hỏi các sinh viên lần nữa nếu cái lọ đã đầy chưa. Họ đồng ý là lọ đã đầy. Các sinh viên đều cười.

Viên giáo sư đó cầm một cái hộp đựng đầy cát và đổ vào trong lọ. Dĩ nhiên, những viên cát nhỏ lấp đầy mọi cái còn lại. "Bây giờ," giáo sư nói, "tôi muốn các bạn xem cái lọ này đây như cuộc đời của các bạn. Những viên đá là những gì quan trọng - gia đình, người bạn đời, sức khoẻ, con cái - những thứ mà nếu mọi cái đều bị mất mát và cái duy nhất mà bạn còn là họ thì cuộc đời của bạn vẫn đầy đủ. Viên sỏi là những cái khác mà các bạn xem trọng như công việc làm, căn nhà, xe. Cát là những gì còn lại, những chuyện nhỏ nhặt. Nếu bạn đổ cát vào trong lọ trước thì sẽ không còn chỗ trống cho những hòn đá hay viên sỏi nữa. Cuộc đời các bạn cũng như vậy.

Nếu bạn dành cả thời giờ và công sức trên những chuyện nhỏ nhặt, bạn sẽ không còn khoảng trống cho những cái thật sự quan trọng với bạn. Hãy chú ý đến những gì có tính chất quyết định đến hạnh phúc của bạn.

Hãy chơi đùa với trẻ nhỏ. Giành thời gian để đi khám bệnh. Dẫn bạn đời đi nhảy đầm. Bạn sẽ luôn luôn có thời gian để đi làm, dọn dẹp nhà cửa, chuẩn bị bữa tiệc, hay sữa chữa đồ đạc. Hãy quan tâm tới những viên đá trước - những cái thật sự quan trọng. Hãy sắp xếp lại vị trí ưu tiên trong đời sống. Những cái khác chỉ là cát bụi."

Nhưng sau đó...

Một sinh viên lấy cái lọ, mà viên giáo sư và các bạn sinh viên khác đồng ý là đã đầy, và tiếp tục đổ vào một ly bia. Dĩ nhiên bia tràn đầy những khoảng trống còn lại trong cái lọ và làm cái lọ thật sự đầy.

Bài học của câu chuyện này: - Cho dù cuộc sống bạn có bận rộn đến đâu đi nữa, bao giờ cũng có khoảng trống cho BIA! :beerchug:

Em Ánh dạo này rách việc đến cùng cực rồi anh em ạ, chắc là chuyện với anh Quy nào đó coi như xong...

Im đi, mày chịu trách nhiệm được không mà nói gở thế hả? Định chia loan rẽ thúy đấy phỏng? Chuyện em Quy ở nhà chưa đủ hay sao mà còn định rước thêm chuyện anh Quy nữa.

anh Hưng tự tát vào mặt mình đi, cứ ăn nói kiểu gở gở thế là cho bà con lạnh hết cả xương sống thế hả.

Dạ, đúng là "Bài học cuộc sống" của chị Ánh thật là thâm thúy ạ! Bọn óc hạt đậu quả ko thể hiểu nổi. Anh Hưng đóng cửa đọc kinh, tích cực bổ củi nấu cơm mà xua ngay những ý nghĩ bệnh hoạn rồ dại đi nhé.

thằng Lâm chết nhé, tại sao hôm nọ dám hèn nhát ko đến đón lãnh tụ hả. Xu nịnh thế là xôi hỏng bỏng không rồi.
À, anh em định bàn bạc đến chơi cô Hạnh hôm nào thế hả.

Thông báo cho bà con A3 trên net: chiều thứ 3 (17/8) này, ai có thể thu xếp thì 6h có mặt ở nhà hoa khôi Ánh. A3 tới thăm cô Hạnh một bữa, nhân đang có nhiều kiều bào lớp ta về thăm tổ quốc mùa hè này.
Kính mời.

Back
Bên trên