Are you looking for Job?

Ngô Tố Giao
(togiao)

Administrator
Một trong những mong muốn của chị là có thể giúp đỡ những học sinh đang đi học ở bên này có thể tìm được một việc làm gì đó để thu nhập thêm trong kì nghỉ hè.

Hiện nay trong cty chị làm, hàng năm vào đợt hè vẫn tuyển thêm rất nhiều người (khoảng từ tháng 5, 6 đến tháng 8). Bọn chị có hợp đồng với 1 hiệp hội sinh viên, và hàng năm họ vẫn gửi người tới vào dịp hè. Đây cũng là 1 cơ hội nếu như có ai muốn làm thêm.

Có một điều, chị không đi học ở bên này nên không hiểu rõ lắm về thời gian học tập, điều kiện đi học, đi làm thêm của mọi người ra sao, đi làm thì thường làm những gì, có kén chọn ngành nghề hay không, lương bổng thế nào, có permission để đi làm thêm hay không. Thêm nữa là nơi chị ở thì khá "hẻo lánh", nên không biết mọi người có điều kiện để đến hay không. Chị mong mọi người cho biết ý kiến về việc này nhé.

Em chao chi a,
Chi oi the cho chi la o cho nao a, he nay em bi stuck lai day van chua co du dinh gi lam ca. Dang tim xem co internship hoac viec lam gi khong a? Cam on chi nhieu da hoi moi nguoi

Chị ơi, em cũng muốn đi làm ở chỗ của chị chị ạ. 2 members ở trên đã hỏi những cái mà em muốn hỏi rồi :D
Nhưng em muốn hỏi thêm là em đang ở Châu Âu thì có được không hả chị?
Em cám ơn chị nhé.

Em cũng đang ở châu Âu, có hơn 2 năm kinh nghiệm giúp các cụ già sạch sẽ sau khi đi vệ sinh (cả nhà vệ sinh và các cụ). Có thể vác nặng 5kg đi liền 1 mạch 10m không nghỉ,... Nói chung gì cũng làm được, chỉ cần có tiền

Em cũng thế, ngoài chuyện cơm ăn 3 bữa quần áo mặc cả ngày ra em còn có thể làm thêm một số thứ vào dịp hè, đặc biệt là khả năng tẩm quất xông hơi xoa bóp cho các bà, các cô... Ai cần em giúp gì cũng được hết, chỉ cần có tiền. Nhà xa hẻo lánh càng tốt vì em sẽ phục vụ các cô các bác được tốt hơn....

Nguyen viet Hung đã viết:
Em chao chi a,
Chi oi the cho chi la o cho nao a,..

Chị Giao ở tít trên ... bắc cực em ạ :)) nó cũng gọi là Mỹ, nhưng cũng giống như Mỹ tho ấy :) cái vùng gọi là Alaska :)) (ấy chị Giao đừng đánh em nhé, ở trên bắc cực đấy, cảnh vật đẹp như cảnh tiên)

The cong ty chi co viec gi a?
Chờ chị Giao làm việc xong, vào trả lời. (nói nhỏ nhé, chỗ chị ấy đang cần người (...) lắm)

Theo em biet thi neu lam off campus thi phai dung major moi xin duoc permission
Việc đúng major thì dễ/thuận tiện cho việc xin giấy tờ thôi. Nếu không, cứ xin cái giấy của advisor, là làm ở chỗ đó, có lợi cho việc học lắm, là được ý mà. Người ta nhận vào làm, và làm được việc mới quan trọng chứ.

Nhưng em muốn hỏi thêm là em đang ở Châu Âu thì có được không hả chị?
Ở EU chắc là phức tạp hơn một chút, vì nhiều thủ tục hơn, tốn kém hơn. Điều này phải phụ thuộc vào chính sách của cty đó thế nào

[quote"Tống Tuấn"]đặc biệt là khả năng tẩm quất xông hơi xoa bóp cho các bà, các cô...[/quote]
:)) thế thì ông giám đốc cty đuổi việc sớm. Không hiểu cty của Tuấn đang làm là bà hay ông giám đốc nhỉ :p

thời gian học tập, điều kiện đi học, đi làm thêm của mọi người ra sao
Làm intern, thường thì làm hè thời gian linh động tùy từng trường, từng người, khi làm việc cụ thể với người đó, rồi mới có ngày chính xác. Thông thường thì khoảng giữa tháng 5, đầu tháng 6, đến thang 8-9 gì đó. Tuy nhiên, thời gian này khác nhau ở cách trường.
Có một số loại intern trong năm nữa, nhưng mà thường là phải có chương trình rõ ràng.
Du học sinh, thường có khoảng 12-18 tháng làm intern (hình như thế, các dạng VISA khác thế nào nhỉ?). học sinh có thể đi làm, rải ra các mùa hè, lúc có thời gian, hay là dồn vào đi làm cả năm cuối
Cũng có người, vừa đi học, vừa đi làm được (dưới dạng intern) (với điều kiện là trường và nơi làm gần nhau)

đi làm thì thường làm những gì, có kén chọn ngành nghề hay không, lương bổng thế nào, có permission để đi làm thêm hay không
Đi làm, thường là làm những ngành nghề mà mình học (nếu là làm intern), vì họ cũng muốn học hỏi thêm kinh nghiệm, khi đi làm nữa, và cũng có thể áp dụng một số thứ đã học trong trường. Cho nên làm đúng ngành nghề thì tốt hơn.
Chọn ngành gì, cũng phải phụ thuộc cty cần ngành gì, cần làm gì nữa.

Lương bổng thì tùy vào từng cty, chế độ làm việc, chính sách của cty đó ...
Có những cty trả lương khá cao (so với intern, không thể so sánh với full time workers).
Có nơi lại trả lương rất ít, thậm chí không trả lương, vì làm intern để lấy kinh nghiệm.

Có một số người, take intern thì được tính vài credit hours, coi như đi học. Tất nhiên phải có báo cáo đầy đủ.

Về permission. cty đó nhận người, cũng phải có profile đầy đủ. Người đi làm vẫn phải có drug test, và điền vào form đi làm của cty đó, + với permission đi làm của trường.

Ở trường, muốn đi làm, thì xin cấp một cái giấy phép đi làm (thường là có cả ý kiến của advisor nữa). Trong giấy tờ này của trường, sẽ có thông tin là học sinh đó đi làm dạng gì, cũng nói rõ thời gian đi làm như thế nào, và một lũ số code để đi làm nữa.

Vài thông tin cơ bản là thế, em ít đi làm, mới có vài summer, nên không biết các chỗ khác có khác nhau nhiều không.

good luck

oh, Chị Giao ở Alaska thật ạ?? hay quá!! em đang mơ ước đi Alaska 1 chuyến, mùa hè ở đó hay lắm đấy!!!

Chị xin lỗi là hôm nay mới vào trả lời mấy câu hỏi của mọi người được.

Việc ở cty chị thì cũng khá nhiều. Về công việc văn phòng thì bọn chị đang rất cần người làm về tài chính, kế toán, thống kê. Công việc đó thì cần người làm lâu dài. Còn tất nhiên trong thời gian hè thì có thêm người phụ việc càng tốt.

Ngoài ra nếu việc làm không bó buộc thời gian và theo thời vụ ( mùa hè) thì còn rất nhiều việc khác mà không cần thiết đến tr2inh độ học vấn lắm, mà chỉ cần người cẩn thận và chăm chỉ. (Cái này thì dành cho những người đi làm thêm chủ yếu là để phụ thêm thu nhập).

Thực tình là chị chẳng có kinh nghiệm gì trong việc các thủ tục, giấy tờ đòi hỏi ở đây cả, bây giờ mới tìm hiểu xem tình hình ra sao. Chị cũng nhờ người bên phòng nhân sự của công ty tìm hiểu về các giấy tờ cần thiết. Hình như mấy cái thủ tục này có vẻ hơi lằng nhằng đâm ra không biết là liệu có worthy để làm nếu như chỉ đến làm 1 thời gian ngắn hay không nữa.

Ai có kinh nghiệm đi làm ở chỗ khác tại US rồi thì chỉ giúp chị với nhé.

Back
Bên trên