Ai muốn gõ tiếng Việt trên Yahoo!Messenger thì vào đây xem

Nguyễn Quang Minh
(nqm149)

chào các bạn, các anh các chị (thôi gọi chung là bạn thôi nhé)
nếu hay chat trên yahoo!messenger thì chắc hẳn bạn cảm thấy rất khó chịu khi phải đánh những tin nhắn không có dấu tiếng việt
dưới đây tôi xin trình bày một cách để giúp bạn gõ tiếng việt trong khi chat trên yahoo

Lâu nay để chat tiếng Việt có dấu, mọi người thường dùng mã NCR Decimal của UniKeỵ (Cách này tương tự như chọn UCS2-W trong VietKey). Khi gõ bạn không thấy tiếng Việt ngay mà chỉ thấy mã, nhưng khi gửi đi sẽ thấy tiếng Việt. Tuy nhiên cách này hiện nay đã KHÔNG thể dùng được với các phiên bản mới đây của Yahoo Messenger (cả UniKey và Vietkey).

- Tuy nhiên với người dùng Windows NT/2000/XP, UniKey 3.55 đã có 1 giải pháp TỐT HƠN giải pháp trên đây mà nhiều ngưới chưa biết. Hãy chọn bảng mã Vietnamese Locale CP 1258 trong UniKey. Với CP 1258 bạn có thể gõ tiếng Việt unicode thoải mái. Đặc biệt là không phải nhìn thấy mã số như giải pháp NCR Decimal ở trên, bạn sẽ thấy tiếng Việt ngay khi gõ.

Một số điều cần lưu ý khi dùng CP 1258:

- Bạn phải dùng UniKey version 3.55.
http://unikey.sourceforge.net/bdownload.php#uk355

- Bảng mã này thực chất là Unicode tổ hợp (composite unicode) có sử dụng các hỗ trợ tiếng Việt có sẵn trong Windows.

- Để dùng CP 1258 máy của bạn cần cài đặt hỗ trợ tiếng Việt của Windows Vietnamese locale). Cách làm với Windows XP như sau:
+ Chọn Control Panel, sau đó chọn Regional and Language Options.
+ Khi hộp hội thoại (dialog box) hiện lên, hãy chọn Tab Languages, chọn check box Install files for comlex scripts and right-to-left languages. Sau đó click vào nút Details.
+ Hộp hội thoại Text Services and Input languages hiện lên. Nếu chưa thấy Vietnamese keyboard trong đó thì chọn Add, sau đó chọn Input Language là Vietnamesẹ Sau đó chọn OK là xong.

- Nếu vì lý do gì đó bạn không thể cài Vietnamese locale cho máy của bạn, hãy dùng bảng mã "Composite unicode" trong UniKey để Chat tiếng Việt trong Yahoo Messenger. Cách này đơn giản, nhưng tốt nhất bạn hãy cố gắng cài đặt Vietnamese locale như ở trên, khi đó Windows của bạn sẽ hỗ trợ tiếng Việt tốt hơn.

- Rất tiếc cách ở trên không áp dụng cho Windows 98

Hướng dẫn chi tiết cách cài Vietnamese Locale CP 1258
http://phphuoc.htmedsoft.com/huongdan_02/input_language/index.htm

(Bài viết trên do tôi sưu tầm được và đã thử nghiệm, tuy nhiên vẫn còn một vấn đề nho nhỏ là bạn phải có bộ cài của winxp sẵn trong máy, hoặc là phải có đĩa cài windowXp)
Cám ơn các bạn đã đọc bài viết này :)

Chỉnh sửa lần cuối:
miẹ, cái này quá dễ, khỏi cần bạn QM hướng dẫn :D

Rất mong các bạn cho ý kiến đóng góp về bài viết trên

Này, thằng Lê Hưng cấm có nhận xét vớ vẩn.
Không phải ai cũng biết cách làm đâu, mày biết rồi thì thôi, mà chắc không nhỉ

nếu các bạn khác ủng hộ thì nói gì đi , tớ sẽ post lên vài bài nữa

đấy thấy chưa Lê Hưng, đã hay thật thì làm sao mà phủ nhận được, thank u mày Hiếu, tao sẽ post thêm vài bài nữa

cách này thì biết rồi! nhưng khổ nỗi máy tính mình lại là WD 98 mới nhục chứ

thế ah, win 98 chứ gì, càng dễ, để tớ hướng dẫn cho này

nghe nhé, đó là .. quên đi việc gõ tviệt đi vì Win9x không hỗ trợ CP 1258 (và Unicode tổ hợp),
tuy nhiên có một điều an ủi là nếu người nhận dùng win 98 thì vẫn xem được tiếng việt.
thế nhé, thông cảm.

Mọi người thử xem qua cái này nhé (trích Tuổi trẻ online)

Bài viết này giới thiệu đến bạn vài tiện ích nhằm tối ưu bộ nhớ RAM, làm Windows sử dụng CPU hiệu quả… và đặc biệt, đa số các phần mềm này đều có thể download hoàn toàn miễn phí.

CacheMan v5.50 : Tăng tốc máy PC bằng cách tối ưu lại bộ nhớ hệ thống.

PowerToys for Windows XP : Tiện ích của Windows, cài ứng dụng và chỉnh sửa các thiết lập ẩn của hệ thống.

Sure Delete v5.1 : Xóa “tận gốc” các file của các chương trình bị gỡ cài đặt khỏi đĩa cứng.

Startup Control Panel v2.8 : Quản lý các chương trình được chạy khi Windows khởi động.

PowerStrip v3.40 : Tối ưu hoạt động của màn hình vi tính.

Optimizer XP v3.51 : Tiện ích tăng công suất CPU được sử dụng bởi Windows.

WinRAR v3.4 : Chương trình nén tốt nhất hiện nay, giúp tiết kiệm tối đa không gian đĩa cứng.

UltraEdit-32 v10.10a : Chương trình biên soạn các file text, mạnh hơn rất nhiều so với Notepad của Windows, hỗ trợ các biên tập các file code của các ngôn ngữ lập trình.

Desktop Sidebar v1.03 : Sử dụng các tiện ích thường dùng được đặt trên desktop của Windows.

PS Tray Factory v1.9 : Tiện ích khá mạnh, giúp Windows thoát khỏi tình trạng mất ổn định thường gặp bằng cách tắt ngay các chương trình gây lỗi khi đang chạy trong Systray.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ hỏi dân chuyên Tin cái: Sao cái Norton nó chạy chậm khiếp thế?

Hơ, té ra là bạn ĐỎ à, thế mà tớ ko nhận ra

Theo tớ thì Cacheman & Powerstrip dùng chẳng ra gì cả.
Kiếm cái bộ Tuneup utilities thay thế hết mấy cái còn lại như xóa file, startup, optimize....
Có WinRAR dùng rất tốt, IMO hơn hẳn Winzip.

Norton là cái Norton Antivirus (AV) hay cái System work ?

Box này chỉ có bạn Nguyễn Quang Minh câu là chủ yếu nhỉ ? Bạn có kinh nghiệm gì thì cứ thể hiện đi, không cần tìm người ủng hộ thế đâu, nghe cứ như tự lập fan-club ý.

cái norton đấy 1 là do ko tuơng thích với win Xp or service pack...
nhà em cũng bi. còn nếu anh ko dùng Xp thì em chịu thua

Còn 1 chương trình nữa: Destroy Ur Comp (by Do Viet), công dụng: loại bỏ tất cả các chương trình nói trên + dẹp Windows --> cài lại máy. Ai xài không ? anh send cho :))

Back
Bên trên