Ai là fan của FT Island?

Chu Thanh Thúy
(..::golden::..)

FT Island là 1 nhóm nhạc khá nổi tiếng tại Hàn Quốc, tại VN đã có trang web dành cho các fan của FT Island. E thấy lạ là tại sao trg HAO có fan của Big Bang, Super Junior mà vẫn chưa có fan của FT Island, nên em mở topic dành cho mọi ng`, nhưng ai thik nghe nhạc của FT Island. Nếu mọi ng` còn chưa biết đến FT Island thì em có vài thông tin

F.T ISLAND - Nhóm nhạc nam mới xuất sắc nhất (Mnet Km Music Festival 2007)

Tên : Lee Hong Gi << Lee Hong Ki >> (Hát chính)
Ngày sinh: 6/2/1990 {2/3/1990 }
Chiều cao: 1m78
Nhóm máu : AB
Học vấn: Seongji High School
Sở thích: hát, nghe nhạc, chơi bóng đá, chơi games
Từng đóng vai Doo Shik trong " Winter Child " <2005>
Hong Ki đã từng xuất hiện trên một số show truyền hình

Tên: Lee Jae Jin ( chơi Bass )
Ngày sinh: 17/12/1991
Chiều cao: 1m77
Nhóm máu: A
Học vấn: Seonyoo High School
Sở thích:Lướt web

Tên: Oh Won Bin (Hát, chơi Guitar )
Ngày sinh: 26/3/1990
Chiều cao : 1m80
Nhóm máu: O
Học vấn: Seongji High School
Sở thích: Tập thể dục, đọc sách, nghe nhạc

Tên: Choi Jong Hoon << Choi Jung Hun >> ( chơi Guitar, Piano )
Ngày sinh: 7/3/1990
Chiều cao: 1m78
Học vấn: Shindongshin Middle Information Industry High School
Sở thích: Nghe nhạc, lướt web

Tên: Choi Min Hwan ( chơi Trống )
Ngày sinh: 11/11/1992
Chiều cao: 1m71
Học vấn: Yanghwa Middle School
Sở thích: lướt web, nghe nhạc

F.T. Island là viết tắt của từ “hòn đảo 5 báu vật”, là 1 nhóm nhạc mới gồm 5 thành viên trẻ, có khuôn mặt sáng sủa. Mặc dù nhóm nhạc mới chỉ trình diễn trước công chúng lần đầu tiên cách đây gần 2 tháng, nhưng họ đã thu hút được nhiều người hâm mộ trong và ngoài nước. “Cheerful Sensibility” là album đầu tay của ban nhạc được phát hành vào ngày 8 tháng 6, là 1 tập hợp những bản rock ballads và pop-rock. Nhạc phẩm “Painful Love” được sáng tác bởi Ryu Jae Hyun của Vibe, đã thu hút được rất nhiều người hâm mộ như 1 cơn lốc, và chiếm vị trí đầu bảng trong bảng xếp hạng âm nhạc trong suốt 3 tuần. Album của họ chiếm vị trí khá cân bằng trong bảng xếp hạng doanh thu, nhiều tuần liền chiếm vị trí thứ 5 trong danh sách đầu bảng. Trước khi album của họ được phát hành, sự ra mắt công chúng đầu tiên của F.T Island là trước đó vào tháng 3 năm 2007 trong 1 chương trình TV thực tiễn trên M.Net .Tiêu đề của lần ra mắt đó là “Be wanna your boyfriend” được bình chọn trên mạng Internet. Trong suốt 10 phút, hơn 100 cô gái đã đăng ảnh của họ lên trên trang web được chỉ định, bởi vì tất cả họ đều muốn trở thành bạn gái của F.T. Island . Chương trình đó đã tạo nên nhiều tiếng vang cho ban nhạc mới nảy. Đó là một trong số những lý do tại sao họ lại trở nên nổi tiếng đến như vậy nhờ lần trình diễn đầu tiên. Họ là 1 trong những nghệ sỹ có sự xuất hiện quần chúng lần đầu tiên may mắn nhất từ trước đến nay. Không giống như nhiều những ban nhạc nam khác, F.T Island thật sự chơi những dụng cụ âm nhạc của họ, vì vậy họ là 1 ban nhạc thực thụ. Có lẽ đó là 1 lý do mà nhiều người yêu thích ban nhạc này. Họ rất đặc biệt và thực sự là rất khó có thể so sánh họ với những ban nhạc nam thành công trước đó. Với những tài năng phát triển đầy đủ, F.T Island có thể 1 cách đầy tiềm năng trở thành 1 trong những ban nhạc nam hay nhất mà Hàn Quốc đã có từ trước đến nay.

credits to: KBS World, edward1849, F.T Island official thread @ soompi
Translate: Bubble@FTIVN

Thử nghe nhạc của FT Island:
Album: Vol.1 - Cheerful Sensibility
1 . Love Sick
2 . I'm Happy
3 . Thunder
4 . Only One Person
5 . Cling
6 . A Man's First Love Follows Him to the Grave
7 . They Said To Stop
8 . F.T Island
9 . Reo Reo
10 . Primadonna
11 . Meeting
12 . Because I Don't Know How to Love
13 . First Kiss

DOWNLOAD: http://www.mediafire.com/?e1gyzltd9zu

Interview] [25012008]Phỏng vấn FT Island trên tạp chí Spicy

Spicy: Các bạn có thể chào các fan chứ?
Jonghun: (tiếng Thái) Xin chào. Tôi là Choi Jong Hoon, chơi guitar *cười*
Minhwan: Tôi là Choi Min Hwan, người trẻ nhất và chơi trống *cười toe* (mel: >//<)
Wonbin: (tiếng Thái) Xin chào, Tôi là Oh Won Bin, hát và chơi guirar
Jaejin: (tiếng Thái) Xin chào, tôi là người chơi bass, Lee Jae Jin
Hongki: và tôi là Lee Hongki, giọng hát chính *cười toe toét* (mel: XD)

Spicy: Tên của ban nhạc "F.T Island", các bạn nghĩ ra nó như thế nào? Nó có ý nghĩa gì không?
Hongki: Chúng tôi cùng nhau nghĩ ra, và nó rất ý nghĩa , đặc biệt với chúng tôi. "FT Island" là viết tắt của "Five Treasure Island" có nghĩa 5 kho báu trên hòn đảo, chúng tôi muốn trở thành kho báu của mọi người *cười*

Spicy: Nếu giới thiệu về những thành viên khác trong ban nhạc, các bạn sẽ nói thế nào?
Hongki: Jae Jin là người người thông minh và cậu ấy học rất giỏi. Cậu ấy còn có thể điều chỉnh giọng nói rất chính xác. Jae Jin thường bắt chước các ca sĩ khác và cũng rất vui tính nữa *cười*
Jaejin: Wonbin là chàng trai rất năng động. Anh ấy không thích ngồi yên một chỗ. Anh ấy cũng hay xấu hổ nữa *cười* (mel: XDDDDD)
Wonbin: Minhwan là cậu em trai rất ...đáng yêu của chúng tôi và luôn cãi lại (mel: ehehehehe) chúng tôi. Và cậu ấy yêu mọi người nhiều như chúng tôi yêu cậu ấy vậy.*cười*
Minhwan:Jonghun, mặt anh ấy rất đẹp vì thế tôi nghĩ anh ấy trông giống con gái dù không phải vậy. Tuy nhiên, anh ấy là trưởng nhóm rất tôt và cũng rất hào hoa lịch thiệp nữa
Jonghun: Hongki là một ca sĩ giỏi. Cậu ấy thích nói chuyện và cũng rất hài hước nữa. Cậu ấy chưa bao giờ thất bại khi gây cười cho chúng tôi.

Spicy: Tất cả các thành viên trong ban nhạc đều đang đi học. Các bạn rất được hâm mộ và có rất nhiều việc. Các bạn xắp xếp thời gian giữa công việc và học hành như thế nào?
Minhwan: Chúng tôi học mỗi khi có thời gian rỗi nếu không có lịch diễn hay luyện tập (mel: mí cái đó ko có đâu..luyện với diễn hết xừ time rồi )

Spicy: Nếu cho các bạn một tuần nghỉ, các bạn muốn làm gì?
Wonbin: Tôi muốn về nhà vì tôi rất nhớ mọi người. Tôi đã không về nhà 2 năm rồi ( mel: khổ thân chồng tớ ...uwa...Oh Wonbin...-->đứa con của gia đình )
Minhwan: Tôi muốn đến Thái lần nữa *cười toe*
Jonghun: Tôi muốn đi du lịch
Hongki: Tôi cũng muốn đi du lịch
Jeajin: tôi cũng thế. Tôi muốn đi quanh những nơi gần nhà, không quá xa vì như thế sẽ rất mất thời gian.

Spicy: Một câu hỏi khác, các bạn có bạn gái chứ? (mel: xDDDD)
Jonghun: Hiện tại thì không *cười* vì chúng tôi đều rất trẻ. Chúng tôi chưa bao giờ thật sự đủ nghiêm túc khi yêu. Tôi nghĩ ý nghĩa của tình yêu với người lớn rất khác so với những ngưòi trẻ như chúng tôi. Tình yêu của chúng tôi vẫn rất dễ thương và trong sáng, um...thường thì là đơn phương

Spicy: Vậy các bạn có thể miêu tả mẫu bạn gái lí tưởng được chứ?
Hongki: Tôi thích cô gái có đôi mắt đẹp, ánh nhìn kiên định và tính tốt nữa *cười*
Jaejin: Tôi thích mẫu con gái dịu dàng, ngọt ngào, tốt tính , ngay thẳng và không nói hay dối (mel: nhà mình ứ có bạn nào thoả mãn XD)
Wonbin: Tôi thích mẫu người dễ thương và tốt tính, thế là đủ (kira12: nói dối, mel: đùa ah...thật đey, Mel neh..)
Minhwan: vì tôi rất dễ khóc, tôi thích người thích cách tôi là tôi và quan trọng...là có tính tốt và ưa nhìn
Jonghun: Người có thể hiểu rõ tôi, thông minh và ưa nhìn (tốt tính)

Spicy: Nếu bạn tìm thấy cô gái mà bạn yêu, bạn sẽ làm gì để cho cô ấy biết?
Hongki: Tôi sẽ không làm gì cả. Tôi sẽ chờ cho đến khi cô ấy tự nhận ra *cười*
Jaejin: Ya, tôi cũng vậy. Tôi sẽ đợi cho đến khi cô ấy tự nhận ra vì tôi rất nhát. Tôi không nghĩ mình đủ can đảm để nói thẳng với cô ấy. Tôi sẽ là người bạn tốt của cô ấy và dần trở nên thân thiết với cô ấy.
Wonbin: Còn tôi...nếu chắc là mình thích cô ấy, tôi sẽ nói " Tôi thích bạn" ( mel: iêu...XD)
Minhwan: Tôi sẽ khiến cô ấy dẫn biết đến mình, sẽ làm cô ấy hạnh phúc khi chúng tôi gặp mặt và nếu không có gì gây khó khăn cho cô ấy và tôi...tôi sẽ nói mình thích cô ấy ( mel:: Hwannie với Bin giống nhau...chồng tớ và em tớ muh XD)
Jonghun: về phần tôi, tôi sẽ làm bạn với cô ấy trước, thường xuyên quan tâm và giúp đỡ cô ấy, và rồi cô ấy sẽ tự nhận ra rằng tôi yêu cô ấy *cười*

Spicy: chúng tôi có cơ hội xem series của các bạn không?
Jaejin: chúng tôi chưa nghĩ đến chuyện đó vì chúng tôi dự định tập trung vào âm nhạc với tất cả niềm say mê, phát triển nnó hết mức. Nhưng nếu được cho cơ hội vào lần sau, chúng tôi sẽ rất hứng thú

Spicy: Các bạn nghĩ mình sẽ đang là gì sau 10 năm tới?
Wonbin: Chúng tôi sẽ tiếp tục chơi nhạc dưới cái tên F.T Island (mel: XDDD)
Minhwan: đúng thế, chúng tôi sẽ mãi mãi là F.T Island (mel: >//< luv you so much, Hwannie)
Jaejin: Nếu lúc đó các fan Thái vẫn yêu chúng tôi, chúng tôi sẽ quay lại Thái Lan lần nữa (mel: Jinni, primadonna Vietnam iêu FT nhiều hơn )
Hongki: Với tôi...có lẽ tôi sẽ vào quân đội *cười lớn*
Jonghun: Tôi sẽ trở thành một người cha tốt cho những đứa con của mình.
Hongki: Oh~~~Tôi cũng nên sớm lập gia đình ha *cười lớn*

Spicy: uhmm....Hongki, vậy bạn dự định sẽ lập gia đình trước hay làm lính trước ?
Hongki: Tôi sẽ lập gia đình trước rồi làm lính (kirra12: vì khi đó Jonghun sẽ trở thành một người cha tốt và chăm sóc bọn trẻ...mel: XD...đồng ý với Kirra XDD)

Spicy: uhm...để kết thúc cuộc phỏng vấn ...các bạn có điều gì muốn nói với các fan Thái không?
Wonbin: Tôi muốn nói với tất cả các fan Thái rằng tôi rất dễ chịu khi đến Thái lan, Dù chỉ ở đây có 3 ngày nhưng tôi thật sự rất ấn tượng với đất nước này *cười*
Minhwan: đúng thế, và đừng quên chúng tôi nhé. Hwan muốn các bạn yêu chúng tôi như thế này mãi mãi (mel: Mel ứ iêu thế mãi, mel iêu Hwannie với FT hơn thế XDDDD)
Jaejin: Đùng quên ủng hộ và yêu mến chúng tôi nhé *cười*
Jonghun: Thái Lan là một đất nước xinh đẹp. Chúng tôi sẽ quay lại đây nếu có cơ hội, chắc chắn đấy *cười*
Hongki: Chúng tôi yêu các bạn !! *cười toe*

credit: loveft-i + FT Island Thailand
English translated by Yoshinaki Waya and kirra12@loveft-i
Vietnamese translated by melon water@ftislandvn
DO NOT TAKE OUT OF FTIVN

;;) Mọi ng` thấy thế nào ạ? Nếu là fan của FT Island,mời mọi ng` gia nhập ftislandvn.com, 1 trang web dành cho fan của FT Island tại Việt nam
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:
DO NOT TAKE OUT OF FTIVN

Dư lày là dư lào em;;);;)

Hong Ki hát hay, mỗi tội chị ghét cái clip Until you return, chị thấy vừa dài vừa chuối :| Nghe bài đấy thì rõ hay.

Thôi thì thanks em Thủy cái :">

do not take out mà thế kia là nguy hiểm đấy nhá :| nếu đã xin phép rồi thì ko sao chứ chưa xin phép là ăn warn đấy!
FT ng` thì = tuổi ng` thì kém tuổi nên nhìn ko thấy hấp dẫn = DB =P~

{Đang viết bài ngon ơ, tự nhiên cho out, bực gần chết}
4 thành viên cỉa FTI đều lớn tuổi hơn em, chỉ có Min Hwan kém em 10 tháng đúng, nhưng vẫn coi là bằng tuổi :D
Còn vấn đề
DO NOT TAKE OUT OF FTIVN
thì anh chị ko phải lo vì em là thành viên của ftislandvn.com và đã xin phép, là thứ nhất, hai là em lượm đc cái này từ blog của 1 ng` ko rõ lai lịch :)) và đã báo cáo với mod ftisland (vui :))) Với lại nếu lấy trộm như thế dại j` em ghi lại nguồn cho dễ chết :))
Em ko có n` nhạc của FT lắm, có 1 video Thunder+Only one person, Hong Ki đóng vai 1 câu hs quậy và...yêu cô giáo :)), MinHwan là bạn thân của Hong Ki, thầm mến cô bạn cùng lớp của Hong Ki (cô bạn này thì thầm mến Hong Ki, chuyện j` mà rắc rối). Cũng đang xem rõ hứng thì tự nhiên nội dung đứt phựt cái. Hong Ki đang bị đánh cho tơi tả thì video hết, chẳng rõ nó chỉ có thế hay là video mình nó đơ nên chỉ có thế ...
Em có tìm đc nguồn này, mọi ng` nghe thử xem : http://mp3.zing.vn/mp3/search/do.html?t=2&q=F.T+Island
Có n` bài em đã post ở bài trc :D
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:
Hơi hem liên quan nhưng mà tại mình nhìn thấy ava bạn Thúy có ảnh bạn Cẩu nên vô đây post bài :">
Hị hị, mình cũng hơi, chỉ hơi thôi nhá, thik FT, ông Hongki í ah, iêu thế :X
Trông cách post bài chắc chắn là fan ruột hay vô 4rum mí ông rùi
Nói chung cùng nhạc Hàn, mình vẫn iu DB nhất. JJ-sweetheart, DB-sweetheart chị Nga nhỉ?

Trông cách post bài chắc chắn là fan ruột hay vô 4rum mí ông rùi
yeah! :x
Xem cái này cái nhờ

HIGH QUALITY) Mnet F.T. Island MV - v1 Gok Miri Mannaboki

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=GbORI9tG_Zo[/youtube]

They are so cool
Hong Ki cực kute :x
[F.T Island] 천둥 (CheonDong) + 한사람만 (HanSaramMan) MV
Đây chính là Thunder + Only one person mà Thúy đã giới thiệu với mọi ng`
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=ToPit1_MrcM&feature=related[/youtube]

070607 FT ISLAND DEBUT sarangahlee 사랑앓이 mnet LOVESICK
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=bMhcPtm_O0M[/youtube]
:x

Chỉnh sửa lần cuối:
FT Island là tình yêu mới của mình nè :x Yêu nhất bạn Jaejin 8->

Tưởng em Trang fan Min mà, sao lại quay sang thích Dê Dông à ;))

Thôi thì em cứ mái thoải, anh í yêu anh Ho rồi ;))

Các bé FT cũng chuẩn bị bị fan cho couples đi là vừa B-)

hihi, e thik cả Min cả JJ mà ss ^^
thik Min ngay từ cái nhìn đầu tiên, còn thik Jae từ khi xem clip, nhìn mắt ổng nhìu nên nghiện

Mà FT cũng có couples huh?

Chị cũng ko biết, cái này em phải hỏi bạn Thúy :-?? Tại chị thấy các nhóm nhạc nam rất hay bị/được ghép thành các couples :D

Ừ Jae công nhận cái mắt lừa tình thật đấy ;))

Ui,lừa tình phải nói tới Won Bin chứ, anh ấy là sexy boy của nhóm đấy. Ơ, em yêu nhất là Ki béo của em cơ, princess of F.T Island này. Ngó ava của mình đi
Jinnie có khuôn mặt trẻ con lắm, lừa đc 1 số thôi. Trong đó có bạn Thùy Trang nhé

Xem xong ko đổ mới lạ

Oh, nhưng mình vẫn thích Ki béo hơn cơ :)) Tội nghiệp Ki béo lắm. Còn phải điều trị ở bệnh viên vì đau dây thanh quản. Bọn manager quá đáng lắm :((

Chỉnh sửa lần cuối:
nói thật, xem cái ava của Thuý, có khi vài đứa con trai còn phải đổ =))

ohoh, bạn Trung Đức thân mến, nói chẳng đâu xa, ngay khi Thúy vừa post ava của mình, anh Quốc H1 04-07 đã hỏi thăm. Buổi chiều ngay hôm sau, bạn Hải và bạn Dũng lớp mình H1 07-10 cũng hỏi thăm, khen "con này trông xinh nhỉ?Xinh cái kiểu..." "Con này học lớp Sinh ah?" :)) Nói thế chứ con trai lớp Thúy tưởng là con gái thật đấy :))
Nói thêm n` con trai lớp H1 07-10 ghen tị với nhan sắc mà trời ban cho Ki béo xinh đẹp của tớ nên toàn nói HongKi ái !!! Thật đáng tức giận
Mùa thu này ta có thể nghe album thứ 2 của nhóm rồi

Chỉnh sửa lần cuối:
Thực ra là tớ nói đến JaeJoong từ trước cơ, nhưng mà xem ảnh của bạn Thúy thì công nhận là tớ cũng sắp đổ +.+
mà nghe nói FT có bạn nào đấy hâm mộ Junsu của tớ thể nhỉ?

JaeJoong? Junsu?
Ah tớ chẳng biết FTI có hâm mộ ai hay ko đâu
Ah lày, bạn lào có hứng thú với FTI thì vào http://ftislandvn.com để tham gia forum của Primadonna Việt Nam nhé

Chỉnh sửa lần cuối:
Oài, Nguyễn Toàn Thắng là tên con trai ạ? Lần đầu tiên em thấy con trai nói thích FTI đấy nhé. Thực ra là có thấy 1 anh rồi, nhưng anh ấy nói thích nghe nhạc của FTI thôi :D
Có mấy MV của FT Island đóng, ngoài bản tiếng Hàn, có thêm bản Sub Eng và Sub Việt. Ah, mình muốn chia sẻ với mọi ng` lắm nhưng quy định của ftislandvn.com là ko đc post ra bên ngoài. Thôi thì mọi ng` chịu khó đăng nhập thành viên rồi xem nhé

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên