Academic Tour Japan - Need help

Nguyễn Quỳnh My
(nguyenquynhmy)

Thành viên danh dự
Konban wa,

Em dang propose cai winter project o Japan de tim hieu ve culture, people, language. Du kien se di khoang 6 tuan va o lai Xmas luon, den het thang 1. Em xin moi nguoi tu van ve dia diem, di lai, noi o, hic...

Em muon di:

Tokyo, Osaka, Kyoto, Fukyoka, Nagoya, Hiroshima/Yokohama, Mie.... va tham mot so truong dai hoc o Nhat (Waseda, Keio, Kyodai, Toodai...)

Xin hoi trong nhung dia diem tren co nguoi Viet nao giup do duoc em cho o va dan di choi loanh quanh ko a :d Em biet la neu di kieu tourist co the mua duoc Subway pass khoang $300 ma di duoc unlimited tren toan nuoc Nhat. Em muon hoi them neu muon di tham nhung vung hoi nong thon nhung mang dam tinh van hoa cua Nhat Ban thi ngoai nhung dia diem tren nen di them dau nua a.

Cam on moi nguoi nhieu,

- My

Hi My! Em định đi như vậy cũng có khá nhiều thời gian đấy. Vừa du lịch vừa học thêm nhiều điều em không biết qua sách vở.
Theo anh thì có thể chia làm 3 loại thành phố trở lên:
1. Thủ đô Tokyo. Không nơi đâu bằng Tokyo, cho dù nhiều người cho rằng Tokyo quá tư bản hóa, nhưng đến Tokyo là có thể cảm nhận một nền văn minh của chỉ riêng nước Nhật mà thôi.
2. Osaka, Nagoya, Yokohama, Chiba.. là những thành phố công nghiệp nổi tiếng, dân cư hỗn tạp, văn hóa cũng đa sắc. Cái được ở những thành phố này đó là Rẻ, Nhộn nhịp nhưng hơi bất an (不安). Dân cư là những người rất tiệt kiệm.
3. Thành phố mang chất êm dịu, yên bình. Điểm ra đây có Kyoto, Hokaido, Fukuoka và đặc biệt là thành phố Beppu (nơi có ĐH Ritsumeiakan APU, cũng là ĐH anh đã học).
+ Kyoto là một cố đô của Nhật, nó mang đậm chất cổ kính và nhiều di sản văn hóa. Nơi có đại học Kyoto và một bộ phận của Ritsumeikan.
+ Fukuoka (theo đánh giá của năm gần đây) là thành phố dễ sống thứ 2 thế giới sau Sydney.
+ Beppu: Nổi tiếng nhất Nhật Bản về SUỐI NƯỚC NÓNG(món ưa thích nhất của người Nhật. Nơi đây đã từng là nơi du lịch đông khách nhất nước trong những năm 70s và 80s. Beppu khá yên bình và là nơi nghỉ ngơi cho những người cao tuổi.

Trên đây, anh chỉ đưa ra một vài nét về những thành phố em nêu ra. Em muốn đi những vùng miền quê thì có thể lên Hokaido, hoặc dưới Kyusyu có Miyazaki, hay xem núi lửa ở Kumamoto...Vùng Honsyu thì Vũ, Cường, Hung, hay Mai có thể cho em biết chi tiết hơn.
Good luck! :)

Hello anh,

Cam on anh da goi y. Hic, truong em bat la phai lam research ve de tai nao do, acac, ma em thi cha co' cai gi trong dau bay gio ca :( Neu cai nay happen thi co le phai tap trung vao mot theme cu the, sau do' viet xong research paper moi di choi duoc mat :(( Anh co goi y nen research ve cai gi neu o Tokyo ko? Cai gi day that cu the vao a? Neu co quyen sach nao viet ve de tai ay thi cang tot.

Cam on moi nguoi,

- My

Em cho biết cụ thể hơn về đề tài đi, ví dụ em viết về kinh tế, hay chính trị, xã hội. Khi em xác định được rồi thì mới biết có tài liệu hay không chứ. Còn về sách thì anh nghĩ bên Mỹ nhiều hơn chứ. Ở Nhật có sách tiếng Nhật em có muốn đọc không, khá khó đấy!

Back
Bên trên