5 cách thoát khỏi sự lo lắng

Mai Thủy Tiên
(CYMA)

5 cách thoát khỏi sự lo lắng

Cảm giác lo lắng, bồn chồn không từ bỏ bất cứ ai. Nó khiến chúng ta lúc nào cùng buồn phiến, đứng ngồi không yên và làm việc không hiệu quả. Hãy thử làm theo 5 bước sau để thoát khỏi những lo lắng ấy.

1. Cố quên đi: Bạn phải bắt mình quên đi những lo lắng ấy bằng cách làm một việc gì đó như tập thể dục, hoà mình vào hoạt động xã hội... Một khi bận bịu với công việc, bạn sẽ không còn đầu óc để nghĩ ngợi đến nó nữa.

2. Trút bầu tâm sự với ai đó: Bạn đừng ngại ngùng khi bộc bạch nỗi lo của mình với người nào đó. Nếu nhận được sự cảm thông, chia sẻ của bạn bè, người thân, chắc chắn bạn sẽ cảm thấy nhẹ lòng rất nhiều.

3. Nở nụ cười: Khó ai có thể cười được khi đang mang nỗi lo trong mình. Tuy nhiên khi cười, thần kinh đỡ căng thẳng, cảm giác lo âu sẽ dần tan biến. Do vậy, dù không vui nhưng bạn hãy cố cười, chúng mang lại hiệu quả cao lắm đấy!

4. Thư giãn: Có rất nhiều động tác thư giãn giúp làm dịu thần kinh và tâm trạng của bạn. Khi ngồi thiền hoặc tịnh tâm, đầu óc của bạn sẽ hoàn toàn thanh thản.

5. Tự trấn an: Hãy đánh lạc hướng suy nghĩ của mình bằng cách nghĩ rằng chuyện gì đến rồi sẽ đến, không cần phải suy nghĩ, lo lắng hay tiên đoán bất cứ điều gì. Nếu có thể, bạn nên tìm phương hướng khác để giải quyết vấn đề.

Sưu tầm

Có nhiều thứ ko làm dc như mình muốn đâu! Muốn quên thì càng nhớ!
Có người để tâm sự lại càng buồn hơn! Vì những điều muốn nói nói ra sao lại càng cực đoan! Khi có 1 người lắng nghe, người đã ko còn chỗ bấu víu thì sẽ cảm thấy tức tưởi hơn bao h hết khi có người an ủi!...

1 . Đã nhiều lần cố quên bằng cách lao vào chơi bóng rổ điên cuồng nhưng ko ăn thua rì cả
2 . Luôn luôn tâm sự với 1 đống bạn nhưng cảm thấy càng nói nhiều càng nghĩ về nó nhiều ==> càng ko quên được
3. Lúc nào mà chẳng cười trừ phi bực mình , còn lúc lo lắng thì sao mà cừoi nổi
4. Rất nhiều lần thử ngồi thiền nhưng cứ ngồi được 3' thì lại bật cừoi
5. Nghĩ đến chuyện khác nhưng sau khoảng 5 ' lại vòng về chuyện cũ ==> quay vòng mà
===> khổ ơi là khổ

Back
Bên trên