10 cách tìm niềm vui trong cuộc sống

Mai Thủy Tiên
(CYMA)

10 cách tìm niềm vui trong cuộc sống

Cuộc sống quá ngắn ngủi và quý giá. Hãy làm theo 10 cách sau để giảm bớt nỗi lo lắng và tăng cường niềm vui, tiếng cười trong cuộc đời.

1. Mỗi ngày làm một thứ gì đó khẳng định lại vẻ đẹp và niềm vui cuộc sống. Cho dù là đi dạo, làm vườn, ngồi chơi với trẻ em trong công viên, thưởng thức âm nhạc yêu thích, hoặc chỉ ngồi ngắm hoa trong vườn, hãy tự cho phép mình nhớ lại những gì đẹp đẽ quanh ta.

2. Làm điều gì đó tích cực. Hiến máu. Ủng hộ từ thiện. Làm tình nguyện viên tại địa phương. Hành động tự nguyện của bạn sẽ giúp xây dựng một cộng đồng mạnh mẽ hơn, từ đó giúp ích cho tất cả mọi người.

3. Tắt bản tin truyền hình và đài phát thanh. Thường xuyên lắng nghe tin tức sẽ tạo ra nỗi lo lắng, sợ hãi và nổi giận. Loại trừ suy nghĩ tiêu cực bằng cách xem bộ phim yêu thích, rủ cả gia đình ra ngoài vui chơi hoặc làm điều gì đó khẳng định giá trị cuộc sống.

4. Tìm hiểu hàng xóm. Ra khỏi nhà và gặp gỡ những người bạn chưa thực sự quen biết. Xây dựng tình bằng hữu thiết tha sẽ giúp bạn an toàn hơn trong cộng đồng những người sống quanh ta. Nói chuyện cũng giúp bạn giảm bớt lo lắng và cảm thấy tốt đẹp hơn về cuộc sống.

5. Cười vang. Cười là một trong những cách tốt nhất để loại bỏ những suy nghĩ tiêu cực mà không gây hại. Ngoài ra, tiếng cười cũng làm giảm lo lắng, trầm cảm và sợ hãi. Mời bạn thân đến ăn tối. Đi xem hài kịch hoặc phim giải trí. Chơi với trẻ con hoặc chó, mèo. Bất cứ thứ gì làm bạn hài lòng đều đáng giá.

6. Mở đầu và kết thúc ngày bằng một thông điệp tích cực. Thay vì vừa tỉnh dậy đã bật ngay tivi hoặc vớ lấy tờ báo để xem bản tin thì hãy bắt đầu bằng một bài hát yêu thích hoặc lời cầu nguyện. Tự nhắc nhở mình rằng có nhiều điều tốt hơn thứ xấu trên thế giới này.

7. Không để sự giận dữ và cáu bẳn thống trị cuộc sống. Những cơn nóng giận vô cớ không chỉ làm tổn thương người khác mà chính bạn. Tìm cách giải tỏa mà không làm ảnh hưởng đến bất cứ ai, như tập thể dục, ngồi thiền, viết nhật ký, vẽ tranh, viết nhạc...

8. Trước khi ra khỏi giường vào buổi sáng, nghĩ về một điều gì đó khiến bạn mỉm cười. Cho dù là về nụ hôn đầu, lần đầu tiên mang con cún về nhà, sợi tóc của bạn đời vương trên gối... nụ cười đón chào buổi sáng sẽ nhắc nhở bạn tìm niềm vui trong cả ngày. Ngoài ra cười cũng giúp bạn đẩy mạnh hệ miễn dịch và tăng sức chịu đựng stress.

9. Biết tha thứ. Khả năng tha thứ sẽ làm vững bền các mối quan hệ và giúp bạn hàn gắn và tiến về phía trước.

10. Nuôi dưỡng tinh thần gia đình. Bây giờ, hơn bao giờ hết, mọi người đều cần được cảm thấy yêu thương. Bằng lời nói và hành động, cho mọi thành viên trong gia đình, dù gần, dù xa, dù nội hay ngoại, rằng bạn yêu họ trên tất cả. Hãy để trái tim nói lời hộ bạn khi đầu óc rối bời khiến bạn quên cả lời nói.

.. trong 10 điều thì có 3 điều em không thực hiện được .. các câu 2-4-8 ( đúng ngày sinh nhật em mới lạ chứ .. :| không biết tốt hay xấu đây :| ) ..

câu 2- về hiến máu thì em sợ bị tiêm lắm ..:| mà xem chừng em cũng là đứa đang thiếu máu đây ..:| :( .. về làm từ thiệ thì em chưa làm ( trừ mấy cái quyền góp do trường phát động ) .. em mới chỉ làm mấy cái từ thiện bình thường trong cuộc sống như kiểu giúp đỡ người này người kia ... hoặc là bao h thấy begger nhà mình thì em cũng đưa tiền cho họ .. :| .. ( <-- không biết cái này là tiêu cực hay tích cực nữa :( ) ...

câu 4 : .. hồi ở Vn thì cũng thỉnh thoảng em làm quen hàng xóm .. còn lại thì chẳng bao h đi bắt chuyện với người lạ cả mặc dù em là 1 đứa cởi mở !.. em thấy tự nhiên nhảy ra bô bô với 1 người không quen cứ dở hơi thế nào ấy ..:| .. chí ít cũng phải có cái gì đấy dẫn dắt thì mới được ..:biggrin: .. từ hồi sang Man thì cuộc sống của em dường như khép kín hơn ..:( .. hic .. ( <-- rất ghét cuộc sống như thế :( .. nhưng mà vì con người bên này nó không chan hòa như VN mình :( .. thảm :( )

câu 8 : không phải lúc nào ngủ dậy em cũng nghĩ đến niềm vui .. tùy từng hoàn cảnh .. hồi ở Vn thì hầu hết là ngủ dậy vui vẻ , hay nghĩ tới niềm vui .. nhưng từ ngày sang đây thì ... con người và cuộc sống của em thay đổi 1 cách rõ ràng và hơi bi đát ,thì phải ..:( .. nhiều cái phải nghĩ , phải lo nên chẳng thể nghĩ tới niềm vui được .. em là 1 đứa thực tế nhiều .. mặc dù hoang tưởng cũng không phải là ít ..:biggrin: ...

các cấu còn lại thì đúng rồi ..:D:D .. em chả thấy sai tí nào ..:D:D .. không biết 7/10 như thế thì đã đủ điều kiện cho 1 cuộc sống với niềm vui chưa ạ ??? .. :biggrin: .. nói chung .. em là đứa lạc quan với cuộc sống .. nên cũng bù đắp phần nào mấy cái câu 248 kia ..:D:D .. :x ...

.. em thích mấy cái bài kiểu này thế không biết :p :* :x ..

Vào những ngày này, đồng chí chẳng làm được điều gì trong 10 điều trên cả :( Chắc vì thế mà mỗi ngày qua đi, nỗi buồn, sự thất vọng càng chồng chất trong caro.

Đồng chí chẳng biết làm gì nữa, chẳng biết mục tiêu của mình là gì nữa, chán chường, vẫn biết là mục tiêu cần nhất, quan trọng nhất là đỗ đại học. Nhưng không thể nào dứt mình ra khỏi những chuyện mệt mỏi kia :((

Giờ cảm thấy rất cần một cái gì đó. :(

Liệu cứ mỉm cười có giúp mình quên được mọi chuyện đi không đòng chí :-/

Thấy mọi thứ u ám quá :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Trần Bích Thủy đã viết:
các cấu còn lại thì đúng rồi ..:D:D .. em chả thấy sai tí nào ..:D:D .. không biết 7/10 như thế thì đã đủ điều kiện cho 1 cuộc sống với niềm vui chưa ạ ??? .. :biggrin: .. nói chung .. em là đứa lạc quan với cuộc sống .. nên cũng bù đắp phần nào mấy cái câu 248 kia ..:D:D .. :x ...

.. em thích mấy cái bài kiểu này thế không biết :p :* :x ..

em gái, khó ai hoàn thiện mà em đã được 7/10 nói chung cũng là một thành tích chấp nhận được rồi, em ở xa nhà và cuộc sống ở phương Tây ko được như ở quê hương mình, cũng phải chịu thôi em :x , em cũng biết nói em là đứa lạc quan trong cuộc sống nên chị nghĩ em sẽ ko khó khăn để tìm niềm vui cho bản thân mình :)>- chúc em luôn cảm thấy vui vẻ và hạnh phúc hân hạnh được biết em nếu rãnh chị sẽ kiếm những bài tương tự post cho em 0:)

Trần Minh Quân đã viết:
Vào những ngày này, đồng chí chẳng làm được điều gì trong 10 điều trên cả :( Chắc vì thế mà mỗi ngày qua đi, nỗi buồn, sự thất vọng càng chồng chất trong caro.

Đồng chí chẳng biết làm gì nữa, chẳng biết mục tiêu của mình là gì nữa, chán chường, vẫn biết là mục tiêu cần nhất, quan trọng nhất là đỗ đại học. Nhưng không thể nào dứt mình ra khỏi những chuyện mệt mỏi kia :((

Giờ cảm thấy rất cần một cái gì đó. :(

Liệu cứ mỉm cười có giúp mình quên được mọi chuyện đi không đòng chí :-/

Thấy mọi thứ u ám quá :(

chào em ko biết em gặp khó khăn gì trong cuộc sống nhưng chị nghĩ em còn trẻ chỉ có chuyện học hành là quan trọng nhất còn những chuyện khác thì nó ko thực sự cần thiết em phải bỏ nhiều thời gian để nghĩ đến, :) khi mình gặp chuyện buồn lòng mĩm cười không hẳn đã giúp mình có thể wên đi nỗi phiền đó nhưng nó có thể giúp em phần nào đó lạc quan hơn, nhìn sự việc một cách khách quan hơn và có thể sáng suốt tìm ra lối thoát cho mình, em không nên căng thẳng wá, thư giãn một chút có lẽ hay hơn, nếu có thể và nếu em cần em có thể kiếm chị trên yahoo chị có thể cho em những lời khuyên mong giúp em thoát ra được sự phiền muộn hiện tại 0:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Để có một cuộc sống hạnh phúc

Khi phải sống trong những ngày có quá nhiều sự kiện không tốt ập đến, người ta dễ rơi vào những rắc rối về sức khỏe, nghề nghiệp và cả những mối quan hệ xã hội. Hãy tập trung vào việc làm cho mình hạnh phúc, bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn, cũng như mọi người sẽ nhìn thấy một vẻ ngoài tràn đầy thiện cảm của bạn.

Hãy lạc quan. Nhìn cuộc sống tích cực chính bạn sẽ thấy cuộc sống hạnh phúc và nhiều năng lượng đến thế nào. Hãy nhớ: một cô nàng hay một anh chàng nào đó sẽ bị hút về phía bạn nếu bạn là một người lạc quan và tích cực.

Vươn tới những viễn cảnh tương lai. Bạn hãy nhìn về bức tranh rộng lớn của cuộc đời bạn, đừng để một vài mặt trái lật đổ bạn. Trong cuộc đời, bạn sẽ phải chạm trán với nhiều chướng ngại, nhưng hãy để đôi mắt của bạn hướng về những giá trị lâu dài và tránh trở nên bất hạnh khi vướng phải những vấn đề khó khăn thứ yếu.

Tỏ ra biết ơn. Cám ơn đồng nghiệp của mình khi anh ta giúp đỡ bạn. Chúc mừng cấp trên khi thành công trong một dự án. Nói một lời tử tế với người phục vụ bàn khi họ mang cho bạn tách cà phê buổi sáng. Cho người hành khất một vài tờ bạc lẻ khi bạn gặp trên đường… Đó là những cách cảm ơn cuộc đời và bạn sẽ thấy mình thật hạnh phúc.

Hòa nhập vào cuộc sống. Sao bạn không cho phép mình “nuông chiều” bản thân một chút: chải chuốt lại chiếc xe của bạn, sửa chữa vài món lặt vặt trong nhà, xem tivi, đi xem kịch… Bạn hãy thử “ưu tiên” mình và làm những gì bạn thích sau những giờ bận rộn với công việc trong ngày.

Chăm sóc cơ thể. Ăn uống điều độ và tập thể dục, chơi một môn thể thao vừa sức. Biết đâu bạn sẽ tìm thêm được một “đồng đội” trong môn thể thao mà bạn chơi, điều ấy sẽ càng tăng thêm những thú vị cho cuộc sống của bạn khi sau mỗi buổi tập, hai người cùng đi ăn, hoặc trò chuyện về những vấn đề quan tâm.

Thay đổi thời khóa biểu. Sau những “lề thói hằng ngày” làm việc cũ, bạn cũng cần tìm nguồn năng lượng mới. Thay đổi một chút giờ giấc hoặc công việc phải làm sẽ xóa bỏ sự nhàm chán của thời khóa biểu. Duy trì sự cân bằng giữa làm việc và thư giãn sẽ giúp cuộc sống của bạn không nhàm chán.

Liên lạc với mọi người. Có bao giờ bạn bất ngờ nhận được một cú điện thoại từ một người quen cũ sau thời gian dài không liên lạc? Bạn sẽ cảm thấy lâng lâng, vui sướng?… Hãy gửi email hoặc gọi điện thoại đến bạn bè và những người thân mà lâu rồi bạn không liên lạc, không vì bất cứ lý do gì mà chỉ để nói câu “xin chào”.

Sáng tạo. Tìm một chỗ thoát ra cho những ý tưởng sáng tạo của bạn. Vẽ tranh, làm thơ, viết văn hoặc trổ tài làm nhà thiết kế, làm đẹp lại phòng khách hoặc khu vườn của bạn. Chẳng có nghĩa lý gì về chuyện tốn thời gian cho những việc này vào những ngày nghỉ cuối tuần. Nếu bạn dành thời gian để sáng tạo, bạn sẽ thấy mình yêu đời và khoẻ mạnh hơn.

Tìm một nửa kia… Một tình yêu không điều kiện sẽ đem đến cho bạn những ý nghĩa lớn trong cuộc sống. Bạn hãy tìm một nửa kia của mình và cùng người ấy chia sẻ buồn vui và những kinh nghiệm thành bại trong đường đời mà cả 2 đã gặp.

Trò chuyện. Bạn sống có khép kín không? Hãy cởi mở, trò chuyện với ai đó sẽ luôn làm cho cuộc sống của bạn tràn đầy những điều mới mẻ và hạnh phúc.

Mơ. Viết lại những “tham vọng” của bạn và thực hiện chúng một cách nghiêm túc, có đầu tư. Bạn phải biết những gì bạn cần, những nơi nào bạn có thể đến.

Biết tha thứ. Có lẽ đã đến lúc bạn nên tha thứ cho ai đó (hoặc cho chính mình) về những điều họ đã nói hoặc làm. Nếu bạn đã bị bỏ lỡ một cơ hội thăng tiến hoặc mất việc, bạn hãy tự nhận ra rằng đừng nên hệ lụy vào chúng - bởi vì bạn không thể viết lại hồi ký đời mình. Chấp nhận nó và để nó trôi qua. Ai biết để quá khứ ngủ yên, cuộc sống sẽ hạnh phúc.

Mong rằng Thủy và Quân có thể rút ra được một cái gì đó trong những bài post của chị :x

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên