1 số thắc mắc về du học Úc...làm ơn giúp em đc ko ạ?

Nguyễn Thuỳ Dung
(puppy_n_kitten)

1. Học foundation của đại học hay college thì tốt hơn? Hay mọi ng` có thể chỉ ra hộ em những điểm giống và khác nhau đc ko ạ=:)
2. Hiện nay ở Úc, vùng nào và bang nào có n` du học sinh VN nhất? giá cả đỡ mắc hơn?
3. Thg` thì apply học bổng trc' hay sau khi đc nhận vào trg` ạ<):)
4. Em đc biết IDP chuyên làm về du học Úc. Vậy đây có fải 1 trung tâm tư vấn có chất lượng và đáng tin cậy ko ạ:D Ngoài ra, AEI ở đại sứ quán Úc có nhận tư vấn du học ko ạ0:)
5. Nên chọn loại accomodation nào thì kinh tế nhất song cũng fải đảm bảo an toàn? Giả dụ ở campus của trg` có cung cấp sẵn đồ đạc cơ bản cho mình ko ạ;) Nếu như đi thuê nhà ở chung với 1 số ng` nữa thì tự mình fải mua đồ đạc đúng ko ạ=:)

Hì, tạm thế đã ạ;;) Rất cảm ơn mọi ng` đã đọc hết những câu hỏi của em:D và sẽ vô cùng biết ơn nếu ai giải đáp cho em nữa:D

1. Foundation: tương tự như lớp 12 của highschool. Học 5 môn tùy ý lựa chọn trong đó English & Maths là bắt buộc. Mức độ trung bình, không khó lắm, học sinh có điều kiện làm quen với tiếng, thích nghi môi trường sống và đặc biệt cách học như viết reports, essays, etc...để phục vụ cho học đại học sau này.

College: vào học luôn các môn học của năm đầu đại hoc nhưng có phần dễ hơn 1 chút. Điểm ưu của học College là học hết năm 1 college học sinh có thể chuyển thẳng vào học năm 2 đại học. Rất phù hợp với các bạn mới vào đại học hay đã học xong đại học năm 1 ở nhà vì sẽ tồn ít thời gian hơn.

2. thành phố Sydney ở bang New South Wales giá cả đắt nhất. Thành phố Perth ở Western Australia thì hơi bé và hẻo lánh 1 chút. Nói chung thành phố Melbourne ở bang Victoria là hợp lý nhất với giá cả ko quá đắt đỏ (so với Sydney), không khí trong lành và cũng có kha khá học sinh Việt Nam đang du học ở đây.

3. Apply học bổng trước ở nhà em ạ. Xin học bổng bên này khó lắm :(

4. Anh trước cũng đi qua IDP. Họ làm việc cũng khá okie. Bây giờ có đường nào mới thì anh chịu :p

5. Theo anh nếu em mới sang thì ở homestay là hợp lý nhất. Sơ lược ra có 3 lợi ích như sau: Thứ nhất ở với người bản địa sẽ nâng cao tiếng Anh nhanh trong thời gian ngắn. Thứ 2 là mới sang sẽ có người hướng dẫn cho những thứ cơ bản như cách đi lại đến trường. Thứ 3 cũng do còn lạ nước lạ cái nên thời gian đầu không phải lo nghĩ nhiều về đồ ăn vì mới sang chưa biết chợ Việt nó nằm ở đâu cả :p. Giá cả cũng tương đương với các loại accomodation khác. Sau một thời gian, khi đã ổn định cuộc sống và đã có bạn bè, biết thế nào là hợp lý nhất thì lúc đó có thể chuyển ra ngoài ở cũng chưa muộn.

Hope that helps ^^

Back
Bên trên