會 員 请 點 名

Em tự học tiếng Hán chứ có biết tí gì tiếng Trung đâu.:">

có ai biết sách gì nó nói về tại sao lại viết đc chữ đấy, chữ đấy là do đâu mà có ko ạ ?

@Châu: Zhonghua Shufa thì phải 8-| t2 rồi mình đưa cho

@ em Lộc: anh phục em rồi mà, tự học được tiếng Hán không dễ, anh học trường lớp chính quy còn chẳng ra đâu vào đâu, học tập học tập, phải cố gắng nữa lên mới được
@ em Ngọc anh: em Lộc nói là chữ chế thực ra nó là hợp thể tự, tức là lấy những chữ có những bộ giống nhau để ghép và viết nhìn trông như một chữ, đó là cách chơi chữ của các bận nho sỹ thời xưa, cái hoàng kim vạn lạng hay chiêu tài tiến bảo là những cái phổ biến nhất trong dân gian , hiên nay chưa có sách nào nói về cái đó cả
Hoàng kim vạn lạng là lấy bộ cuối của chữ thứ nhất làm bô đầu của chữ thứ 2 đọc thế sẽ ra
Còn chiêu tài tiến bảo thì lấy bộ chung để viết
hihi, tiện tay dắt dê đưa các em 1 ít xem the nào nhé

----------

Chữ trên cùng em thấy ở bên thuhoavietnam thì phải

Em Lộc sang thuhoavietnam thì toi anh rồi, lộ hết cả hàng,hixx, anh hùng Núp bị bắt ở Nghĩa lộ rồi, chán thật

Em bùng chỗ đấy rồi, toàn mấy ông uống nước chè nói chuyện trên trời.:((

Khẹc, từ thuhoavietnam, em biết nhiều thứ rồi, hixx, tìm anh lại không khó nữa, ak, để lại nhiều sơ hở quá8-X:
May bây giờ thuhoavietnam lại đóng rồi nên cũng yên tâm, nhưng sắp mở lại rồi:((
Ah, bài trên thế nào em, đọc được không, quá dễ nhỉ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Người ta ghi xừ nó sang bên phải rồi.:">
đúng thế, ;))
钟离点石把扇摇,果老骑驴走赵桥 。
 彩和手执云杨板,国舅瑶池品玉箫 。
 洞宾背剑青风客,拐李提葫得道高 。
 仙姑敬奉长生酒,湘子花篮献蟠桃 。
còn nhiều lắm Hươu ah, giới thiệu cho vui

@ lợn con bao giờ đưa bài lên giảng cho anh nhỉ:-w
@ cỏ: thế bài về đài loan của em đâu. anh đang đợi đấy8->

----------

@ em Hươu: em nói về chữ chế là thế nào, nói qua chút đi để anh mở mang thêm tầm hiểu biết với nhé<:p

Chỉnh sửa lần cuối:
Dạ về chữ chế thì em thấy nó hay hay.=)) Nhưng mà viết khó cân đối.@-)

đã có topic của các em 08-11 rồi. Thế là lại thêm 1 khóa CE nữa :)
Liệu khóa nào lập kỉ lục lớp 12 còn nhiều người nhất đây ??? Nhắn tin và gửi tới số 1900XXXX để dự đoán kết quả 8-}

@anh Long: em ko mất vở thì em post bài cho rồi :">
@anh Lộc: anh tự học tiếng Hán thế nào thế? em định tự học tiếng Hàn, nhg mà mãi chỉ học đc có annyonghaseyo với sarangheyo với bảng chữ cái thôi :-s
@Châu: :"> quên ko mang bạn sách rồi :">

Hơ hơ, anh chỉ có lòng đam mê thôi, còn lại thì chả có năng lực siêu phàm gì đâu.:">

@Chuối: :)) thế mai có mang cho tớ ko? :-" ấy cũng mất vở à ? :">

Chỉnh sửa lần cuối:
@Chuối: :)) thế mai có mang cho tớ ko? :-" ấy cũng mất vở à ? :">
hơ hơ, thế mình ăn ốc mà lại đoán đúng mới đau, chiêu này anh vẫn hay dùng khi không làm bài tập khi bị cô giáo hỏi thăm" thưa cô, em mất vở ah"=))
Cỏ đâu nhỉ, hay là sợ gặp Hươu bị nó ăn:D , bài về đài loan đâu rồi8->
Hươu: em ơi tự học tiếng Hán có sách nào hay nói ạnh với để anh mua sách về đọc, ở đây chả ai chia sẻ tài liệu cả:-t
Lợn con: chữ ký của em dễ thương thế, đọc nghe hay hay

Chỉnh sửa lần cuối:
Tam tự kinh, tam thiên tự.;))
Bây h đọc thêm tứ thư ngũ kinh.@-)
Đến đây thì em sợ thật rồi.^:)^

Tam tự kinh, tam thiên tự.;))
Bây h đọc thêm tứ thư ngũ kinh.@-)
Đến đây thì em sợ thật rồi.^:)^

^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^
anh không tải nổi hixx tam thiên tự, ngũ thiên tự, tứ thư ngũ kinh còn cái nào dễ không hixx, anh thấy cái Minh tâm bảo giám khá hay và ý nghĩa , thử đọc xem thế nào nhé;;) . khi nào nhớ đọc thêm chu tử trị gia cách ngôn hay minh đạo gia huấn hihi,
Bây giờ có quyển Thiên tự văn + bách gia tính + thần đồng thi mua về đọc xem có được không;))

Ngoài mấy quyển đó, còn quyển nào hay nữa không thì giới thiệu cho anh với
Ah thế mấy chữ chế ở bức thứ 2 , đọc có dễ không ?

Chỉnh sửa lần cuối:
đã có topic của các em 08-11 rồi. Thế là lại thêm 1 khóa CE nữa :)
Liệu khóa nào lập kỉ lục lớp 12 còn nhiều người nhất đây ??? Nhắn tin và gửi tới số 1900XXXX để dự đoán kết quả 8-}

CE là viết tắt của cái gì đấy, bình chon khóa nào còn lại ít người nhất đi, gọi điện thoại 1900100 có để trả lời:)] và dự đoán người có câu trả lời giống bạn:-"

Hơ hơ, thể chữ j đấy, xấu thế.@-)

----------

CE là Chinese English.=))

Back
Bên trên