Ảnh chụp

Đỗ Việt
(doviet)

Thành viên danh dự
Topic bên kia gặp vấn đề, bị Hiếu khóa mất rồi. Anh có cái ảnh định gửi vào, thôi đành tạo topic mới :)

Lần đến Paris, đi chơi tối chụp được 1 kiểu tháp Eiffel từ dưới lên, nhìn cũng hay :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn Hiếu :) Thật sự thì cũng chẳng phải đẹp lắm, có điều xưa nay người ta ít để ý góc độ này thì phải, toàn thấy chụp toàn cảnh :)
Anh còn chụp 1 kiểu thẳng từ đáy lên cơ, nhưng mà tìm mãi chưa thấy, bực quá!! /:)

.. ô cái ảnh đẹp thật 2 anh nhỉ ..:D:D :biggrin: .. thế anh việt ở ngay trong Paris hay sao mà lại ra đường buổi đêm . b-) .. chậc chậc .. :| .. :D:D :biggrin: ..

Hì, hồi mới sang Pháp, anh có lên Paris chơi 1 tuần. Chỉ 1 tuần, thành ra phải tận dụng thời gian, đi đến đêm mới về :p

Còn dưới đây là ảnh 1 cái tháp khác (tháp gì thì ai cũng biết, hehe), và chụp tầm giờ như chụp cái tháp Eiffel kia ;)
(Một sự so sánh tuyệt vời :D :D)

Chỉnh sửa lần cuối:
Đây là sự so sánh khác:
Chụp cùng 1 chỗ nhưng một ảnh lấy lá gần trước mặt, một ảnh lấy cảnh chùa phía xa.

(Hic, toàn ảnh quý của mình, trước giờ hổng dám khoe ai, mà sao hôm nay hứng chí lên thế không biết ?)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác Việt ơi, cái góc độ ảnh chụp Eiffel từ dưới lên em thấy nhiều lắm rùi. Trong các tập ảnh thì có thể khó thấy. Nhưng hồi em làm bài giới thiệu về cái tháp này thì em thấy một đống ảnh trên Net.
Nhưng... à, đặc biệt ở chỗ nó chụp đêm. Vô cùng lãng mạn.

Chỉnh sửa lần cuối:
.. không hiểu mắt em bị lệch hay là cái ảnh tháp rùa của anh Việt bị nghiêng nhỉ ..:biggrin: .. nếu ao không biết nhìn .. trông lại hơi giống tháp nghiêng pizza đuwocj chụp từ xa ..:biggrin: ..:D:D .. vì rõ ràng mắt em thấy là nó bị nghiêng ..:biggrin: ..:D:D >. còn for sure là mắt em không lệch ..:biggrin: ..:D:D

Đặt là "Chụp ảnh" nghe thuận tai hơn chứ nhỉ :D :p
Cái ảnh tháp rùa của Việt chắc để hơi lâu nên tháp bị cháy & hơi nhòe. Nhưng dù sao trông vẫn thích hơn Eiffel :D

Góp vui :D

Ho+, ca'i ddu+o+`ng ba'c Du~ng chu.p co' pha?i ca'i ddu+o+`ng ri` o+? HN ma` ddo^ng cave ddu+'ng ko nhi??

Bùi Anh Dũng đã viết:
Đặt là "Chụp ảnh" nghe thuận tai hơn chứ nhỉ :D :p
Cái ảnh tháp rùa của Việt chắc để hơi lâu nên tháp bị cháy & hơi nhòe. Nhưng dù sao trông vẫn thích hơn Eiffel :D
em Thủy đã viết:
không hiểu mắt em bị lệch hay là cái ảnh tháp rùa của anh Việt bị nghiêng nhỉ
Trả lời chung cho 2 người luôn :D
Em chụp bằng máy số, không đẹp được bằng máy cơ. Chế độ tự động của máy làm ánh sáng vào không được như ý (nhưng vì thế, nó sáng lên kì lạ, cũng là 1 cái hay :D). Và cũng vì cái chế độ hấp thụ ánh sáng ấy không theo ý mình được, chỉ cần động 1 chút là nhòe hết ảnh (vì khi ấy quá tối, trong đêm thì tháp Rùa hiện lên rất sáng, và chụp từ xa vào), thành ra phải đặt máy lên yên xe máy để ngắm --> có thể bị lệch 1 chút :)

Đặng Trần Hiếu đã viết:
Ho+, ca'i ddu+o+`ng ba'c Du~ng chu.p co' pha?i ca'i ddu+o+`ng ri` o+? HN ma` ddo^ng cave ddu+'ng ko nhi??
..:eek: ..:eek: .. làm sao anh biết được ??? mà đường đấy là đường nào mà em chưa nghe thấy bao h ..:D:D .. tối om mà anh Hiếu nhận ra thì chứng tỏ đã qua lại nơi đấy thường xuyên.. có khi là hàng ngày cũng nên ..:)) ..:D:D >.:biggrin: .. chậc chậc .. :)):D:D >.:p ..

.. mấy cái ảnh anh Dũng chụp toàn mấy ảnh rất hay ..:x .. anh làm nhiếp ảnh hả anh ??? :x

Đỗ Việt đã viết:
Trả lời chung cho 2 người luôn :D
Em chụp bằng máy số, không đẹp được bằng máy cơ. Chế độ tự động của máy làm ánh sáng vào không được như ý (nhưng vì thế, nó sáng lên kì lạ, cũng là 1 cái hay :D). Và cũng vì cái chế độ hấp thụ ánh sáng ấy không theo ý mình được, chỉ cần động 1 chút là nhòe hết ảnh (vì khi ấy quá tối, trong đêm thì tháp Rùa hiện lên rất sáng, và chụp từ xa vào), thành ra phải đặt máy lên yên xe máy để ngắm --> có thể bị lệch 1 chút :)
Không hẳn đâu, kể cả với máy tự động (còn gọi là Point and Shot), mình vẫn có thể can thiệp được, quan trọng là phải hiểu một chút thôi :)
Ví dụ như cái hình của Việt, tháp rùa rất sáng trên nền tối om om, anh đoán khi chụp em đặt cái tiêu điểm (nằm chính giữa LCD, hình vuông hoặc [ ] tùy máy) vào phần nền tối, nên máy chọn thông số chụp tương ứng với nền tối làm phần tháp sáng hơn bị cháy. Nếu lúc pointing em đặt tiêu điểm lên phần tháp, giữ nhẹ nút bấm để máy ngắm xong xuôi (rồi có thể thay đổi góc chụp cho đúng bố cục mong muốn nhưng tay vẫn phải giữ nhẹ nút chụp cho đến khi bấm), máy sẽ chụp với thông số tương ứng với cái tháp (thời gian chụp ngắn hơn, khẩu độ nhỏ hơn..), đảm bảo tháp Rùa lên hình sẽ không bị cháy như thế nữa đâu :D

Trần Bích Thủy đã viết:
..:eek: ..:eek: .. làm sao anh biết được ??? mà đường đấy là đường nào mà em chưa nghe thấy bao h ..:D:D .. tối om mà anh Hiếu nhận ra thì chứng tỏ đã qua lại nơi đấy thường xuyên.. có khi là hàng ngày cũng nên ..:)) ..:D:D >.:biggrin: .. chậc chậc .. :)):D:D >.:p ..

.. mấy cái ảnh anh Dũng chụp toàn mấy ảnh rất hay ..:x .. anh làm nhiếp ảnh hả anh ??? :x
Đấy là đường Giảng Võ, nổi tiếng HN về chợ bán sức lao động thôi chứ không phải chợ bán ... [-x
Anh không phải prồ, chụp chơi thôi :D

Bắn tiếp phát nữa:

trời, cái ảnh vừa rồi của anh Dũng đẹp quá

làm sao anh chụp được cái cảnh đẹp thế hả anh ..:| .. đẹp quá đi mất ..:| ... cái này chắc phải đi helicopter mới chụp được á , anh nhỉ ..:| .. chụp đẹp dã man ..:(( .. lại còn rất nét và rõ nữa .. :| ..:(( ..:(( .. đẹp quá đi mất ..:(( .. khi nào về VN chắc vác máy ảnh sang nhờ anh DŨng chụp cho em 1 kiểu ..:biggrin: ..:Đ:D ...

Bùi Anh Dũng đã viết:
Không hẳn đâu, kể cả với máy tự động (còn gọi là Point and Shot), mình vẫn có thể can thiệp được, quan trọng là phải hiểu một chút thôi :)
Ví dụ như cái hình của Việt, tháp rùa rất sáng trên nền tối om om, anh đoán khi chụp em đặt cái tiêu điểm (nằm chính giữa LCD, hình vuông hoặc [ ] tùy máy) vào phần nền tối, nên máy chọn thông số chụp tương ứng với nền tối làm phần tháp sáng hơn bị cháy. Nếu lúc pointing em đặt tiêu điểm lên phần tháp, giữ nhẹ nút bấm để máy ngắm xong xuôi (rồi có thể thay đổi góc chụp cho đúng bố cục mong muốn nhưng tay vẫn phải giữ nhẹ nút chụp cho đến khi bấm), máy sẽ chụp với thông số tương ứng với cái tháp (thời gian chụp ngắn hơn, khẩu độ nhỏ hơn..), đảm bảo tháp Rùa lên hình sẽ không bị cháy như thế nữa đâu :D
Cảm ơn anh Dũng, em hiểu ý anh rồi ;) Lần sau em sẽ thử ạ. Căn bản thói quen của em là chỉ giữ hờ nút chụp khoảng 2 đến 3 giây để máy lấy net và bắt sáng, rồi bấm chụp luôn tại vị trí ấy. Cảm ơn anh :)

Cái này thì ánh sáng tháp Rùa không lên tới mức như ảnh phía trên, có đỡ hơn không anh ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Đây là trăng trên sông Hồng, em chụp muộn hơn tháp Rùa nữa. Em thích ảnh này lắm :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Chụp trên máy bay, không biết chính xác là chỗ nào nữa :D nhưng quãng vùng biển Singapore.

Đỗ Việt đã viết:
Đây là trăng trên sông Hồng, em chụp muộn hơn tháp Rùa nữa. Em thích ảnh này lắm :)
Uầy, cảnh hay quá nhỉ, anh chưa ra sông Hồng buổi đêm nên chưa được tận mắt nhìn bao giờ :D Tiếc là ảnh hơi nhỏ, với cả anh thấy có khi để xoay ngang ra & cho bố cục lệch lệch đi một tý thì đẹp hơn.

Xem lại mấy cái ảnh lại nhớ nhà quá, mới đây mà đã cách xa chục nghìn cây số rồi :((

Back
Bên trên