đi tới nước

Hoàng Thùy Lynh
(thieng)

Đi tới nước

Đêm đi ô hỗ thỗn đời
Mặt dưng đựng lại mai vời nhớ yêu
Chao rời một chuỗi xâu quên
Quán xưa leo dốc Độc Tiên hẹn hò

Mây bùng ũng chở thuyền đò
Chờ cho tắt nắng khôn dò lòng say

Không tin mắt biết tìm ngày
Không tin đứng mãi tay quài vượt sông.

tình nâng gió lạnh
tình nâng gió khói
Áo bay dệt trời
Áo bay dệt đất
Mê man
Xuôi lòng chở dại chở điên về đời.

không hiểu!
mà những thứ mình không hiểu chắc chắn phải cao siêu lém
suy ra bài thơ thật cao siêu
phục quá!

Bạn Lynh thích thơ Vi Linh lắm phải không nhỉ? Đọc nghe nhơ trường thơ loạn...

Hồi trước thì có, h la hâm mộ. Thơ Vi Lynh là thơ khát tình. Còn hướng chủ đạo của Thơ tớ là thơ điên. Khác nhau.

bài thơ này của em hay lắm Linh ạ. Em có học nghệ thuật ko hay chỉ làm thơ chơi thôi?

Hê hê biết ngay là thơ điên mà... đọc nghe điên loạn cả người... nhưng vẫn chứa nhiều yêu thương lắm...

Hì, em cảm ơn chị Kiều Linh ạ. Cảm ơn cả Duy nữa...
Em nghĩ nên học làm thơ, nếu mình có năng khiếu thì sẽ càng được trau dồi hơn, và mới vỡ ngu được.
Tâm sự: Thật ra, em nghĩ làm thơ có vần dễ hơn thơ không vần ( vì nó có ''chuẩn mực '', qui tắc và có thể nắm được. Em nghĩ thơ lục bát thường dễ gây ra cảm giác kể lể để rồi gây cảm xúc. Em muốn thay đổi. Và em đang muốn khám phá những điều em chưa thấy được ở thơ, ở ngay cả cái cũ .
Điều em hâm mộ ởp Vi Linh là VTL không có liêm sỉ mấy, và dám dũng cảm tìm cái mới, dù cái mới cũng chẳng .

Không hiểu sao khi đọc thơ Linh, +thơ Vi Thùy Linh và mượn đọc mấy quyển sách của Linh tớ đâm ra thấy không thích những bài thơ bình thường nữa (thơ học trò trên báo), nhưng cũng chưa hẳn là đã ngả sang hướng mới.
Thực ra tớ cũng rất muốn làm vở kịch Nữ ca sĩ hói đầu nhưng sợ phần đông khán giả không hiểu được.

Ước gì bây giờ đang ở lớp 10, mình còn bao nhiêu dự định.
To Linh: ấy có biết những yếu tố nào đã ảnh hưởng đến thơ Vi Linh ko?

Back
Bên trên