Đời còn nhiều lối đi...

Chu Anh Duy
(boytotbung)

Điều hành viên
Ngày...tháng...năm2003
Mẹ ơi,hôm nay nhận được kết quả thi ĐH,con buồn quá,nỗi buồn vây kín bên con.
Trời chiều thành phố mưa nhiều.Mưa thành phố cô đơn và lạnh lẽo lắm mẹ ơi.Con đi giữa cơn mưa mà không hay biết nữa.Tại sao vậy mẹ ? Tại sao con "mơ cao " để bây giờ "té đau "?
Mẹ ạ,suốt thời gian qua con đã cố gắng rất nhiều,bằng tất cả sức lực và quyết tâm của mình.Ban ngày con đi làm,đêm thức khuya,sáng dậy sớm,miệt mài kinh sử.Thế mà mẹ ơi,sự thật hoàn toàn làm con thất vọng,con chán nản buồn bã quá.Ước gì có mẹ bên cạnh,con sẽ chạy dến bên mẹ mong được mẹ ôm con vào lòng,được mẹ an ủi,vuốt ve.Và con sẽ khóc,khóc thật nhiều,khóc thật lớn để quên hết những buồn đau hiện tại mẹ ạ.
Mười mấy năm trời mẹ cực khổ một nắng hai sương nuôi con ăn học,chỉ mong muốn con mình trưởng thành và thành đạt trên con đường sắp tới.Nhưng bây giờ mẹ ơi,con đã không làm được điều đó,con là một tay đua không về đến đích,con là kẻ thất bại nặng nề.Đừng buồn và hãy tha lỗi cho con nghe mẹ.
Mặc dù cánh cửa ĐH đã thật sự khép kín,bức tường ĐH cao quá con không vượt qua được.Nhưng mẹ yên tâm,con sẽ cố gắng đi tiếp.Con muốn rẽ ngang,con không muốn tốn thêm thời gian và sức lực nữa mẹ ơi.Bởi đời còn nhiều lối đi,lối này không hợp mình rẽ lối khác.Đường vào ĐH không phải là con đường duy nhất để con bước vào đời.Con sẽ tìm cho mình một con đường mới,một niềm vui mới.
Mẹ ! Đừng lo lắng cho con nhiều quá nha mẹ.Con sẽ không phụ lòng mong đợi của mẹ đâu.Bởi con còn niềm tin va nghị lực mà mẹ.Một lần ngã là một lần đau,đau để đứng dậy bước tiếp,bước dài hơn phải không mẹ ?
Con của mẹ.
Phương Khanh.

Back
Bên trên