Đố bẩn

22. Tại một làng quê có 50 cặp vợ chồng, các ông chồng đều phản bội vợ. Bất cứ người phụ nữ nào trong làng cũng lập tức biết ngay nếu có ai đó trong số các ông chồng khác vừa phản bội vợ mình (bạn biết đấy, chuyện đồn đại lan đi rất nhanh ở các thị trấn nhỏ), nhưng lại không biết nếu đó là chồng mình (kẻ bị phản bội thường là người cuối cùng biết về nỗi đau khổ của mình). Luật của thành phố buộc người phụ nữ, nếu có bằng chứng về sự phản bội của chồng, phải giết anh ta ngay trong ngày hôm đó. Không ai có thể trái lệnh này. Một lần, có nữ hoàng vốn nổi tiếng là người không bao giờ phán đoán sai, đến thăm làng này. Bà thông báo với dân chúng rằng, ít nhất có một người đàn ông của thành phố đã phản bội vợ. Hỏi chuyện gì sẽ xảy ra?
Qua đêm thứ nhất, không chuyện j xảy ra
Qua đêm thứ hai, tất cả các ông chồng đều bị giết

Haizzz
Không nhớ rõ nữa , để suy nghĩ lại xem đêm thứ 2 hay đêm thứ 50 đã...

Hình như suy luận thế này
1 bà biết 49 ông chồng kia ngoại tình
Nếu chồng bà ko ngoại tình => 49 bà kia chỉ biết 48 ông chồng ngoại tình
=>1 trong 49 bà kia sẽ suy luận là nếu chồng bà cũng ko ngoại tình thì => 48 bà còn lại sẽ chỉ biết 47 ông chồng ngoại tình
=>1 trong 48 bà kia sẽ suy luận là nếu chồng bà cũng ko ngoại tình thì => 47 bà còn lại sẽ chỉ biết 46 ông chồng ngoại tình
....
=>1 trong 2 bà cuối cùng sẽ suy luận là nếu chồng mình ko ngoại tình thì bà kia sẽ chả biết ai ngoại tình hết, khi nữ hoàng nói thế thì bà ta sẽ phải giết chồng ngay trong đêm đầu tiên
Đêm đầu ko ai bị giết, tức là bà cuối vẫn biết là còn 1 ng` nữa
đêm thứ 2 ko ai bị giết, chứng tỏ 2 bà cuối biết tận 2 ng`, nếu ko thì cả 2 bà này đã tự giết chồng...
...
Đêm thứ 49 ko ai bị giết tức là 49 bà kia đều biết 49 ng`
=> đêm thứ 50 tất cả các ông chồng đều được giết :|

Đây là tự tao suy nghĩ thế :|
Nên thấy có j ko đúng thì cứ nói, tại ko chắc chắn lắm :|

Chỉnh sửa lần cuối:
6. Làm thế nào để chỉ với một nhát cắt thẳng bạn có thể cắt làm hai phần đều nhau một chiếc bánh gatô hình chữ nhật đã bị khoét mất một miếng bên trong cũng hình chữ nhật ở một chỗ bất kỳ với độ lớn bất kỳ và hướng trục bất kỳ?

câu này gây tranh cãi nhiều nhất đây này
mọi người thảo luận đê

hình như câu này có em giả nhời là cắt đôi bánh theo bề mặt nằm ngang rồi còn j` ạ :-??
thông cảm em chưa đỌc mấy trang trước và k thể đỌc đc :(( em k biết đỪng mắng em :|

chữ nhật ở một chỗ bất kỳ
nếu lỗ hổng tụt xuống dưới chẳng hạn thì cắt ngang sẽ ko được

đáp án có lý nhất là cắt 1 đg` thẳng bất kì qua tâm bánh & tâm lỗ hổng nhưng đang cãi nhau làm sao để xác định được 2 cái tâm

cắt bánh ra = cách bất kì, xác định 2 cái tâm rồi ghép lại để cắt 1 nhát:">

chỉ với một nhát cắt thôi mà anh
với lại chỉ bằng 1 nhát cắt ko có gì đảm bảo đã xác định được vị trí lỗ hổng ngay được

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái bánh cứng hay mềm :-??
Nếu cứng thì đặt lên thước có thể xác định đc tâm của lỗ bằng mặt phẳng nghiêng (có thể dùng bìa cứng)

Câu trả lời của Xanh nghe có vẻ thuyết phục :-?
Câu hỏi mù mờ kiểu đấy thì cứ coi như là các đk lí tưởng đi giải theo lí thuyết =))

Chỉnh sửa lần cuối:
nếu như ko có thước hay dụng cụ khác thì sao
ý tao là chỉ có mỗi con dao thôi ý

Nguyên lí chồng chất ...
Nếu cát 1 cái ô hình chữ nhật giống hệt đối xứng qua tâm với lỗ hổng thì khối tâm nằm ở tâm bánh. Thế nên đường nối khối tâm với tâm của bánh đi là đường cần cắt T.T

Hơi khó hiểu nhưng tóm lại là đường nối 2 tâm đó là trục đối xứng của cả cái bánh đấy nên cắt thep phương nào mà cứ chứa cái trục đấy đều đc chứ j?

Không phải zzz
Theo Xanh là chỉ có duy nhất 1 phương để cắt là đường nối tâm của bánh và khối tâm của bánh
Nhưng Sơn nó hỏi là ko xài bất kỳ cái j nữa thì mày xác định tâm bánh thế nào :-/

Back
Bên trên