Đố bẩn

Lực làm nghiêng trái đất.=)) Làm gì có lực đấy.:))
@Xanh: Vì ko biết nên mới réo tên ông lên giải thik. Tôi ứ tin đáp án kia đúng.=))

trong địa lí thì có lực coriolit thật :-j
nhưng cái lực đấy làm nghiêng trái đấy vs cả làm nc xoáy thì hổng tin :|

có mà :|
có lực đấy còn mình k biết nó có làm j` TĐ k :))

SGK Địa lý lớp 10 chương II bài 5 phần 3. Sự lệch hướng chuyển động của các vật thể thưa anh.

uh thì đương nhiên :|
trái đất quay như thế thì dĩ nhiên là các vật thể sẽ bị làm lệch hướng khi nó chuyển động :|
Nhưng làm nghiêng trái đất thì ... 8-} :))

có ai bảo nó làm nghiêng trái đất đâu ;))
chỉ là nó làm các vật chuyển động lệch sang bên phải nên ảnh hưởng đến chiều xoáy của nước (cô em dạy thế ạ :D)

Coriolit là lực quán tính li tâm, làm cho trọng lực không hướng thẳng vào tâm trái đất :| Nhớ mang máng thế :-??

Chắc lực này ai tìm tòi nghiên cứu hay học chuyên mới được học chứ chương hem có :-??, mà thực ra học cũng chẳng cần thiết lắm :D

thế mà tớ cứ tưởng nước bồn cầu xoay theo chiều nào là do nhà sản xuất,h mới biết là do vị trí địa lý:x.
May mà ông này ở TĐ chứ nếu ở ngoài vũ trụ có khi nước nó phun mẹ vào mặt =.='

Chỉnh sửa lần cuối:
ko thấy wiki nói gì về ảnh hưởng của lực này đến dòng chảy của nước cả,có lẽ do lực yếu nên chỉ chém gió được thôi.
vấn đề này nên xem lại vì ko phải lúc nào sách cũng đúng,đặc biệt là SGK cải cách của VN

hị hị
nhưng em thử vặn nước mấy lần rồi, nước trong chậu rửa mặt í ạ, thấy nó chỉ xoáy theo một chiều thôi :-??

xong rồi :| đã thành TLNT rồi :| mất tính chất nh~ g` độc thân vui vẻ của topic rồi =((

chạnh lòng nhìn ng` =(( mình buồn đau trg lòng =((

hị hị
nhưng em thử vặn nước mấy lần rồi, nước trong chậu rửa mặt í ạ, thấy nó chỉ xoáy theo một chiều thôi :-??
Thế là do em mới chỉ thử ở 1 vòi thôi.:)) nếu em lấy cái phễu, cho nước chảy vào 1 bên thành phễu, nó xoáy theo 1 chiều, đổi sang thành đối diện, nó xoáy ngược lại thì sao.:))

Mà đấy, tham khảo thêm con lắc Foucault nữa kìa.;))

Back
Bên trên