Đã ai xem film hoạt hinh` Tombeau des lucioles

Nguyễn Lương Thanh Tuấn
(boy_kieu_kieu)

Film này xem hay không chịu được , lần đầu tiên tớ có đủ " can đảm" để xem hết một bọ film có sử dụng tiếng Pháp ( Dưới dạng phụ đề hay là có thuyết minh ) .Và nhất là một bộ film hoạt hình vì :" Mình đã lớn rồi mà " .Bộ film cuốn hút người xem bởi tình cảm của hai anh em Setuko và setko gì đó trong thời kí chiến tranh Nhật ,nhưng đừng vì thế mà không xem hay lắm .
*Nếu có thẻ ở L'espace thì nhớ xem film F525 nhé ! Có ai xem chưa nhỉ ?

Đính kèm

9 KB · Xem: 3
    30.3 KB · Xem: 2
Chỉnh sửa lần cuối:
ông có biết tên tiếng Nhật của nó là gì không?

Tôi không biết nhưng dịch ra là : Ngôi mộ đom đóm .Hoặc ông tham khảo http://www.anime-info.net/animes_resume_135.html .Tôi chỉ biết đây là film làm từ năm 1989 nhân cái vụ máy bay B-52 đánh xuống Nhật , bối cảnh là những năm 1945 , hôm nay vừa mới xem xong ! Cảm động không chịu được !

em chưa xem phim này nhưng mà phim của nhật hả anh ?? :-/

To Tuấn: đúng là bộ phim có tên: hotaru no haka (hotaru=đom đóm, haka=ngôi mộ), mà quái lạ, mình chưa xem phim này nên tìm hiểu thông tin xem nó như thế nào mà chẳng thấy :( . Chắc chỉ có nước thuê về xem thôi. Tớ đã từng được xem một số bộ phim hoạt hình về thời chiến tranh của Nhật Bản. Hầu hết nói về nỗi khổ và sự chia tay, có thể nói là đặc trưng của dạng Anime này chăng?
trong lúc tìm thông tin thì vô tình gặp được trang wallpaper này, mời mọi người vào xem, có mấy bức cũng đẹp lắm (của Sentochihiro no kamikakushi)
http://www.pathea.com/media/wallpapers/ghibli/spirited/index.shtml

To Minh Châu: cái trang Truyện tranh.com của em cũng hay lắm, tiếc là không có Dragonball nhỉ?:)

To Hưng ! thế à ! ừ , tôi thấy cái film này hầu như chỉ có băng thôi , mà xem online trên mạng cũng không có mà xem đâu ! Đây chỉ là một lần tình cờ thôi ! Tôi không thể nào quên được cái con bé Setsuko ( Hình Avartar) ... Lại được 1 đứa bé 5 tuổi lồng tiếng ...Lúc nó chết ..Ossp ! Không thể cầm được nước mắt !Đây là bộ film nói về 2 anh em mà !
Em Minh Châu thân mến ! Chắc chắn đây là film của Nhật , nếu em có thẻ ở L'espace thì em vào cái phòng Thư viện đa phương tiện bảo chị trông thư viện cho xem film : F525 nhá 1 Rồi lên phát biểu cảm tưởng !

Back
Bên trên