Ý kiến về việc lập Qui định cho box TSVB

Nguyễn Thùy Dung
(Nguyễn Thùy Dung)

Điều hành viên
Lý do cần có qui định cho box thì mọi người ai cũng biết rồi đấy <):)
Nhưng để đưa ra những qui định giúp box hoạt động hiệu quả, chất lượng, mà còn hợp lòng dân ;;) thì cần phải có sự đóng góp ý kiến của các thành viên trong box ;).

Trước mắt, em/tớ/chị muốn mọi người thảo luận để đưa ra qui định hạn chế những vấn đề chính sau:
1. Câu bài: chat chit hoặc viết những bài viết không đủ chất lượng, làm loãng topic. Càng ngày có càng nhiều bài viết được post 1 cách được chăng hay chớ, mang tính "nhất thời tạm bợ" :D, không chỉ không có giá trị đối với những người đọc, mà thậm chí còn không có nhiều giá trị lắm đối với cả người viết.
2. Việc sử dụng ngôn ngữ: Cũng như bất kì nơi nào trên thế giới mạng, có không ít bài viết ở box mình viết theo phong cách ngôn ngữ @ hay 9x. Tuy nhiên theo quan điểm của cả 3 mod thì việc sử dụng những từ ngữ này sẽ làm giảm đi vẻ đẹp của tiếng việt cũng như làm giảm ý nghĩa nội dung của bài viết, bên cạnh đó còn gây khó chịu/khó hiểu cho không ít người đọc. Vì thế các mod dự định sẽ đưa ra một (số) qui định nhằm giảm thiểu vấn đề này. Không biết ý kiến của mọi người thế nào?

Ngoài ra box mình còn không ít những bất cập, tồn tại khác. Mọi người có thể đưa ra những vấn đề mà mọi người cho rằng hiện đang phổ biến ở box TSVB. Và tất nhiên là cả những ý kiến đóng góp cho việc lập qui định cho box nữa ^^.

Chẳng hiểu anh Việt với chị Dung còn vào đây không nữa...

Gần đây em có hay vào đọc qua bài của mọi người ở topic "Những lá thư", bài tăng số lượng ngày càng nhiều là điều tốt nhưng có lúc thành ra tràn lan, comment nên đọc bài thấy loãng giữa chừng, cứ như chat ở các topics khác. Vấn đề nữa là các em học sinh khóa mới lại bắt đầu có hiện tượng viết bài theo kiểu "xì-tin" rồi, mà cái này hình như có lần mình đã nhắc nhở là không được dùng nhưng xem ra thành viên mới (nhỏ tuổi hơn) thì ít khi chịu để ý xem các anh chị nhắc gì trước mà toàn nhảy thẳng vào viết bài thôi.

~~ Em cần ý kiến đóng góp của mọi người.

Ừ anh đây!

Anh vừa ngó qua topic "Những lá thư...". Đúng là tràn lan, lộn xộn quá, bài viết bây giờ chất lượng rất kém.
Nhưng nếu bắt các em khóa dưới bây giờ là khi muốn viết vào topic ấy thì phải viết thành lá thư dài thì cũng hơi thiệt thòi, vì nhiều khi các em ý chỉ muốn nhắn gửi vào lời ngắn gọn thôi. Thế thì mình có nên lập 1 topic mới để dành riêng cho những lời nhắn ngắn gọn không? (có thể là như thế thì sẽ tương đương với việc ủng hộ cách viết đơn giản, thiếu ý thức... nhưng ít ra thì cũng sẽ đỡ làm loãng "Những lá thư...")
Anh cũng chỉ nghĩ ra cách ấy thôi, chứ việc cấm đoán thì đối với các em học sinh thời nay... có vẻ là không mang lại lợi ích gì.

2 em xem xét nhé!

Ừ anh đây!

Anh vừa ngó qua topic "Những lá thư...". Đúng là tràn lan, lộn xộn quá, bài viết bây giờ chất lượng rất kém.
Nhưng nếu bắt các em khóa dưới bây giờ là khi muốn viết vào topic ấy thì phải viết thành lá thư dài thì cũng hơi thiệt thòi, vì nhiều khi các em ý chỉ muốn nhắn gửi vào lời ngắn gọn thôi. Thế thì mình có nên lập 1 topic mới để dành riêng cho những lời nhắn ngắn gọn không? (có thể là như thế thì sẽ tương đương với việc ủng hộ cách viết đơn giản, thiếu ý thức... nhưng ít ra thì cũng sẽ đỡ làm loãng "Những lá thư...")
Anh cũng chỉ nghĩ ra cách ấy thôi, chứ việc cấm đoán thì đối với các em học sinh thời nay... có vẻ là không mang lại lợi ích gì.

2 em xem xét nhé!

Ý em không phải độ dài của bài viết mà là cách dùng ngôn từ khi viết và mục đích viết. Tiêu cực nhất có những người viết bài với mục đích "Có thêm đánh giá tốt". Còn về chuyện ngắn dài thì em thấy bài ngắn dễ chịu hơn :">

Về việc định lập thêm topic như ý anh Việt nói thì em e rằng sẽ lại trở thành mặt trận spam mới - nhưng là em lo vậy thôi chứ cũng không chắc là vậy.

Back
Bên trên