»----¤¤ [V]ăn 0710 - [B]orn to shine ¤¤----»

Re: Dành cho lớp Văn nha'!!! Iu cả lớp nhìu!

Lớp 10 là học thik nhất đấy.:-j Cố mà tận hưởng, không già rồi như anh lại tiếc.:((

Sao lại thik nhất hả anh :-/ em tưởng lên 11 học thik hơn chứ :D

11 là thich nhất vì 10 vẫn còn "bỡ ngỡ"...;))

Thông báo tuyển tư vấn viên cho công ty mỹ phẩm Oriflame 100% sản phẩm nhập khẩu từ châu âu. Cơ hội việc làm tự do và dễ kiếm thu nhập cho các em, em nào có hứng thú thì đăng kí với chị qua YM:littlehazel1510

uhm..Chị học cô Oanh đây^^...Nhiều vở nhiều bút lắm:p. Đc cái rèn viết nhanh..hồi thi ĐH lợi phết ;)
@ e My : cố mua về đọc em ạ ;). Tự soạn đấy :p. Thầy cô ko nhắc nhưng mình vẫn pải làm :p ..

Chị Phương ơi hồi cấp II đi học bọn em soạn theo kiểu từng câu và câu nào có dấu * thì phải viết kỹ....năm nay soạn chắc phải viết cả một bài hả chị...:(...em cũng chưa quen lắm nên thấy khó...:-S

Em cũng học thêm cô Phương rồi,cô trẻ nhưng nói thật em thấy cô giảng ko sôi nổi và tạo hứng thú...cô chấm bài nhanh lắm...có hôm chấm còn gạch nhầm (chấm nhanh nên ko để ý)...:-< ...Nhìu lúc học cũng thấy ko thoải mái,mặt cô cứ lành lạnh sao ý...Các bạn lớp văn hôm vừa rồi gặp cô thấy thế nào chứ tớ vẫn thấy cô lạnh,có cười đúng 1 cái khi Mr Hùng giới thiệu thôi,còn lại như này nè :|

E' hay mà . Tớ quên chưa đánh giá , bây h phải out, lần sau oánh nhá ! :p

con Mía ;)) [-(
uh cứ tập viết nhìu vào các em ah, ko lại như chị bây h ko bít viêt văn :| :))
Cin: lạy kụ, kụ tha cho, em chả dám, đúng là đồ vô duyên [-(

E' hay mà . Tớ quên chưa đánh giá , bây h phải out, lần sau oánh nhá ! :p

Hì...cảm ơn cậu, có gì thì cứ góp ý nhá! Tớ đang định lập 1 2p để viết những cảm xúc linh tinh của dân văn <hồi xưa GV tớ cũng có 1 2p như thế> nhưng sợ mọi người k ủng hộ lắm!

con Mía ;)) [-(
uh cứ tập viết nhìu vào các em ah, ko lại như chị bây h ko bít viêt văn :| :))
Cin: lạy kụ, kụ tha cho, em chả dám, đúng là đồ vô duyên [-(

Chị ơi :-s:-s:-s chị phân biệt Cin anh và CIn em đc k ạ :-s! Em cứ giật hết cả mình! :((

@ em My : khi soạn , chị nghĩ em nên viết thành 1 bài văn đi. Nhưng khi viết thì nên xem trc câu hỏi của bài nhé. Soạn Văn cũng cần dựa trên câu hỏi ..thế thì bài văn mới chắc đc :p.

My em: cin hay CIn hay CIN hay Cin nó alf 1 thằng Nguyễn Quang Hưng Toán 1 0508 thôi em ạ, ko cần no nắng

Mía em chém gió lớp toán gớm :p
Các em Văn vẻ cứ hỏi ý kiến chị Phương :"> Thi học kỳ không có chị Phương năm ngoái online cả đêm dạy em trc' hôm thi Văn thì chắc giờ em chết rồi :x

:-" con MíA thị chém gió tao hả? :-" Tên tao ai cho mày réo lên thế? :-"
@PA: :-" :-j Cin, CIn, CIN đều là cin cả :-"

Mía em chém gió lớp toán gớm :p
Các em Văn vẻ cứ hỏi ý kiến chị Phương :"> Thi học kỳ không có chị Phương năm ngoái online cả đêm dạy em trc' hôm thi Văn thì chắc giờ em chết rồi :x

thế đợt đấy đc mấy điểm :-w..Sao h mới cảm ơn chị :-w

Giờ cảm ơn sợ chị bay đi mất 0 cảm ơn kịp :">
Đợt đấy em dc. mấy cũng quên rồi \:d/, miễn là thoát thôi :p

Chị Phương ơi. làm thế nào để soan được một bài hay? ngoài đọc câu hỏi cho chắc còn cần cảm thụ thế nào cho đúng ạ?

Sao lại thik nhất hả anh em tưởng lên 11 học thik hơn chứ
Vì lớp 10 còn có thứ mà tìm hiểu.:))
Lớp 11 chả còn gì nữa rồi.:((

Chị Phương ơi. làm thế nào để soan được một bài hay? ngoài đọc câu hỏi cho chắc còn cần cảm thụ thế nào cho đúng ạ?

Chị nghĩ rằng ngoài nắm chắc câu hỏi và phần cảm thụ của riêng mình , để cho bài phong phú hơn thì nên đọc thêm các sách tham khảo và lấy những ý mà mình thấy hay rồi cho vào bài . Chị vẫn nhớ một câu của cô Oanh : " ĐỌc nhiều , tự dưng các con đã tự tạo cho mình một bài văn đa dạng về nguồn .Các con có thể chuyển thành ý mình hoặc giữ nguyên ..đều ok hết ."

Ví dụ như khi em soạn " vội vàng " của Xuân Diệu ..Em cần đọc những bài phê bình hay của các thầy ( Chu Văn Sơn , Hà Bình Trị ) hay quyển Giảng Văn + một vài quyển văn mẫu ...Tự dưng em sẽ thấy riêng phần thân bài , sẽ có rất nhiều cái hay ho để viết. Và cũng từ đây, em đã hình thành những luận điểm một cách chặt chẽ trong bố cục thân bài . Điều này là quan trọng nhất khi viết văn đấy ..

Còn pần mở bài , em có thể đọc ở những cuốn " Thơ và ĐỜi Xuân Diệu " ..Toàn các nhà thơ lớn , nhà phê bình lớn viết đấy. Nếu cho được xuyên suốt bài làm , coi như e đã thành công 1/2.

Thầy cô chấm bài , sẽ nhận thấy một điều là em đọc rất nhiều thì bài mới phong phú được như vậy. Coi như em lười đọc nhé , thì 2-3 quyển cũng khác rồi. Hồi xưa chị soạn bài , trên bàn bao h cũng có ít nhất 5 quyển sách tham khảo + mượn thêm sách của bạn ngồi đọc nữa. Vì học cô Oanh , ko đọc nhiều là ko làm ăn đc j hết. Bài ktra lúc nào cũng là CM bao quát cho một luận điểm nào đó .

ôi topic lớp văn đông vui thế này mà mãi mình mới để ý :x >:)
chuẩn bị vào spam >:) >:)
@a.Lộc: không thể nói là lớp này vui hơn lớp kia được [-x
anh thử nghĩ mà xem, mỗi năm có một cái vui riêng :)
lớp 10: vui vì môi trường mới, bạn mới, có nhiều thứ cho mình khám phá :)
lớp 11: vui vì có nhiều bạn bè, vui vì đã quen với cách sống nơi đây, ko xa lạ bỡ ngỡ như hồi lớp 10, vui vì có nhiều kế hoạch, mục đích phải thực hiện
lớp 12: vui vì đây là năm cuối, cố sống vui vẻ nốt năm cuối cấp, để ko phải luyến tiếc điều gì, vui với bạn bè, vui nhiều thứ ;)
năm nào cũng vui hết, chỉ có điều vui theo nghĩa nào thôi ;) :D

:-" ôi học Văn :-" :)) vấn đề nan giải :-"

Back
Bên trên