[Thảo luận chung] Bao cát

Trịnh Tiến Vũ
(yuna123456)

Mọi người ai biết thì hướng dẫn em làm cái bao cát cái.
Em cho cát vào nên bây giờ nó đóng chặt như cái tường ấy:-s .Đấm đá ê hết cả tay chân.
Em hỏi thì người bảo nhồi trấu,người thì bảo cho gỗ bào.Chả biết đường nào mà lần.
Ai biết thì chỉ dẫn cho em cái,làm sao mà nó đấm với đá vào phải biến dạng một chút với cả nhẹ một chút như trong phim hay mấy chỗ nhà thi đấu ấy.:)>-

Re: Bao cát

nguyên liệu làm bao cát gồm:
bống tenis: từ 6-8 quả tùy kích thước của bao
cát : nhớ là cát trắng phải đãi cho sạch và phơi khô
thì mới ko bị nén
mùm cưa tạo độ xốp cho bao cát
trước tiên để 1 lớp bóng tennis xuống dưới
sau đó cho cát trắng đã phơi khô trộn với mùn cưa vào
buộc lại

cát trắng là cát gì hả anh Tuấn
em chỉ biết mỗi cát vàng với cát đen thôi:eek:
còn mùn cưa thì là cái gỗ bị bào hay là mấy cái hạt nhỏ nhỏ thế ạ?(từ nhỏ đến giờ em chưa biết đến cái xưởng cưa như thế nào nên ko biết:| :-s )

Có gì đâu hôm nào tao dẫn mài đi anh em đi kiếm luôn nguyên vật liệu để tập.

Cách làm bao cát!!!

Mình đã từng làm bao cát nhiều rồi, đổ ra đổ vào vì bao bị hỏng mấy lần nên có vài lời khuyên cho bạn:

+ Phía dưới đáy bao cát chịu lực rất lớn nên có một lớp vật liệu mềm và đàn hồi để lót (Như bạn Minh Tuấn ở trên có đề xuất là cho bóng tennis nhưng mình nghĩ ko hợp lý lắm vì :giá thành đắt,tạo khe hở lớn để cát và mùn cưa tụt xuống dưới, đấm hay đá vào sẽ...nẩy tưng tưng,...). Mình thì cho vào một lớp vải và mút khá dầy, đổ thêm một lớp mùn cưa vừa đủ nữa.

+ Vì nếu chỉ cho cát sẽ rất cứng nên ban đầu bạn nên trộn hỗn hợp cát + Mùn cưa (đã lọc hết bụi). Sau trình độ cao có thể trộn thêm cát vào hoặc thậm chí cho thêm sỏi cứng. Lưu ý: Cát phải được lọc hết sỏi nhọn, tránh làm hỏng bao và gây chấn thương.

+ Vì cát và mùn cưa dễ bị nát hoặc có bụi nên dễ sộc ra ngoài khi đấm,đá vào. Vì vậy bạn nên lót một lớp vải xung quanh bên trong bao trước khi nhồi cát + mùn cưa vào (Cách này cũng giúp tăng tuổi thọ bao cát hơn nhiều).

+ Nếu có điều kiện nên mua bao bằng da hoặc vải bố mặt mịn, tránh mua bao vải bố sần, đánh rất đau và rát (Trừ khi bạn tập Boxing có dùng găng, nhưng găng cũng dễ xước hỏng với loại bao này).

+ Lưu ý khi treo bao cát: treo vào điểm có tính cố định và chịu lực cao, không nên chỉ buộc vào một điểm duy nhất của bao mà dàn đều lực lên các lỗ ở vành miệng bao. Tốt nhân là dùng dây xích hoặc cable thép để buộc, hàn tại những chỗ nối với điểm cố định phia trên. Dấy thừng rất nhanh mòn đứt gây nguy hiểm.

+ Lưu ý khi sử dụng: Trước khi tập với bao cát bạn nên khởi động thật kỹ vì khi tiếp xúc với vật cứng, chỉ cần lệch đòn một chút là dễ gây trẹo khớp, bong gân, thậm chí gẫy hay rạn xương. Nếu có thuốc ngâm tay chân cho cứng thì tốt, nếu không có thì nên ngâm chân, tay vào nước muối ấm một chút trước khi tập và sau khi tập xong.

Trên đây là một số ý kiến của mình.

Chúc bạn tập luyện an toàn và hiệu quả.

Hoàng Việt Phú.

Chỉnh sửa lần cuối:

Cám ơn ông anh nhiều nhé!
Chỉ tiếc là hồi trước em tiếc tiền mua cái bao sần,đấm đá vào rát thôi.
Đành dành tiền mua bao xịn vậy.

theo tớ thì tớ vẫn theo phong cách của các cụ từ trước
có lẽ bạn chưa hiểu rõ về nhưng thứ tớ nói
nhưng phải khẳng định ràng nếu làm bằng bóng tennis sẽ có
đọ đàn hồ tốt hơn với những đòn đá trọc

Bóng tennis ---> bao cát!

Cũng có thể!

Vì mình cũng chưa dùng bao có bóng tennis bao giờ nên không rõ tác dụng của nó.
Nhưng theo khách quan thì mình nghĩ cũng không có tác dụng quá lớn, mà nếu có tác dụng thì cũng chưa hiểu là có tác dụng về mặt nào.:-? (Nhờ bạn Tuấn giải thích cho mọi người được rõ)

Tuấn nói về đòn "đá trọc" có lẽ là đòn đá tống thẳng (Mae Geri) của Karate. Đòn này mình cũng ít tập với bao cát, cảm nhận là đá cũng không được uy lực như tống ngang hay tống sau. Đòn này cũng được sử dụng trong thi đấu thể thao nhưng hầu hết là để phòng thủ chứ không phải tấn công, thỉnh thoảnh nếu đối thủ sơ hở phía trước cũng có thể tấn công chớp nhoáng bằng chân trước được.

Theo ý kiến của mình, tập với bao cát mục đích chính là giúp mình cảm nhận được đòn đánh có mục tiêu thực sự, cũng không cần quá quan trọng hóa vấn đề là đút gì vào đó. Chỉ cần các bạn nhồi cho nó làm sao đánh vào thấy có cảm giác tốt, ban đầu chỉ cần mềm mềm.

Sau giai đoạn đó, khi kĩ thuật đã tương đối hoàn chỉnh thì làm cho nó cứng dần lên, vì mục đích tập bây giờ của bạn là tăng tốc độ và mức công phá của đòn, đồng thời tăng độ rạn đòn.

Những thứ cao hơn thì mình không dám nói, như luyện Thiết sa chưởng chẳng hạn.:)

Chỉ thế thôi!
Chúc các bạn tập luyện có hiệu quả.

Hoàng Việt Phú.

Chỉnh sửa lần cuối:

:(...nhà mình nghèo toàn tường mà táng à....:((....sắp tới học kendo ko biết là có đủ tiền trang trải ko nữa..:((

ko, em chỉ đấm thôi, còn tập chân thì ngu gì..:D...thành ra chỉ đi khám tay thôi....

Chịu khó tiết kiệm ít tiền mua 1 cái mà xài vậy. Tự làm thì tốt, nhưng mình không khéo thì khéo xôi hỏng bỏng không. Chú Vũ hồi này có tinh thần tập luyện quá nhỉ. Mỗi tội kĩ thuật vẫn ì ạch quá. Đừng có mê bao cát quá, quên tập kĩ thuật :D.

Em nói rồi mà.
Em học rất chậm nên đành phải tập trung tăng thêm sức bền và chịu đòn thôi.Nói chung là phải đánh theo kiểu trâu bò thôi,tấn công và lấy chịu đòn là phòng thủ:))

Muốn học kỹ thuật tốt thì cần tìm hiểu trước tiên xem kỹ thuật đó là gì, để làm gì và điểm cốt yếu của nó ở chỗ nào :) Mách nhỏ ku Vũ vậy :D

Có 1 điều khổ là em có thể hiểu kỹ nó,thậm chí nhiều khi còn rất kỹ là đằng khác nhưng chân tay ko theo đầu óc bảo,thế mới buồn.

Thế là cậu mới nghe và biết chứ chưa hiểu, vì hiểu là phải thực hành được :) Hiểu ở đây nghĩa là hiểu cách thực hiện như thế nào nữa, chứ không phải chỉ có mấy cái tớ nói ở trên không :p
Nói chung nguyên tắc là làm nhiều lần và thật chậm, chỉnh từ từ :) Không ai làm cái gì thành thạo luôn được cả. Người ta bảo là trăm hay không bằng tay quen :D

Back
Bên trên