Thơ trẻ con :)

Con chuồn chuồn

Con chuồn chuồn đậu trên cành trúc
Thằng cu Tí lon ton đến gần
Cu Tèo đứng ghé bờ ao
đưa tay lên miệng nghêu ngao ca rằng
Chuồn chuồn có cánh thì bay, bay đi ngay
Chuồn chuồn có cánh thì bay, bay đi ngay
Có thằng Cu Tí, cháu bà cụ Lý
Thò tay bắt ngay đuôi mày

Con heo đất

Mẹ mua cho con heo đất í ơ
Ngày hôm nay em vui lắm í ơ
Cầm heo trên tay em ngắm
...

Heo không thèm ăn cơm
Heo không thèm ăn cám
Heo chỉ cần em bế trên tay ầu ơ
....

Em không thèm ăn kem
Em không thèm ăn bánh
Em để dành cho Heo đất 200 mỗi ngày... :)

(bài này chị không thuộc lắm, ai bổ xung cái nhỉ, con bé nhà chị nói không rõ...)

Đón nắng

Mở cửa ra cho nắng sớm vào phòng
Nắng cùng em hát và cùng chơi múa vông
Có cô chim Khuyên khen rằng vui quá
Vui cùng nắng sớm ơ má ai cũng hồng :)

Ngày đầu của một năm

Ngày đầu của một năm
Bé lớn thêm một tuổi
Bé mặc chiếc áo mới
Bé thích quá đi thôi
Bé biết tết đến rồi
Là bé vui vui lắm,

Ngày đầu của một năm
Bé với Xuân đùa giỡn
Xuân vế nắng lấp lánh
Bé biết biết Xuân vui
Bé kính chúc Ông bà
Một mùa Xuân vui tươi :))
Bé kính chúc mọi người
Một mùa Xuân vui tươi :) :x

(bao giờ đến năm mới chị sẽ post bài thơ phổ nhạc này do con bé nhà chị hát...,)

Trần Cẩm Hà đã viết:
:D chào các cô, cháu ko muốn phá đám và cái cháu sắp bốt cũng ko đúng chủ đề 'đồng dao' lắm cơ mà tại cô Thủy Anh nói: đâm thành cháu nhớ bài hát ngày xưa bố con cháu hay nghêu ngao. Các cô nghe thử:

(ko biết tên)

Chiều hôm thứ Năm bố con mình đi chơi phố (tèn ten tén ten tén ten tèn ten ten tén)
Bốn cô phi-rê đang phóng xe đạp nhanh (tén ten ten ten ten tén ten tèn ten)
Một cô áo xanh bị đâm vào vành ô tô (tèn ten tén ten tén ten tèn ten ten ten)
Máu tuôn ra ngoài đỏ ối hai bên đường :mrgreen: (hehe) (tén ten ten tèn tèn tén ten ten tèn)
Chiếc vành xe thành hình số tám (tén tèn ten tèn tèn tén tén)
Khi đó ko còn là hình chữ O (ten tén ten tèn tèn tèn tén ten)
Lò xo ốc vịt bắn tung ra ngoài (ten ten tén tèn tén ten ten tèn)

---
híc xin nũi quên mất rùi hông nhớ được nứa :(( :D. Nghe sát nhân tàn bạo ko, bạo lực từ bé :D :D :D

Mà cô Thủy Anh với cô Quềnh nợ gì nhau hay sao mà hôm qua thì nghe cô Thủy Anh nhỏ to khen cô Quềnh xinh hơn năm ngoái và giờ vào dòm đây lại thấy cô Quềnh khen cô Thủy Anh xinh. Cháu mệt các cô thế! Bảo này, bày tỏ với nhau thế về tình thì chấp nhận và quý nhưng biết nghĩ cho nhau hơn thì phải lo cho cả cái sức khỏe của nhau nữa, bỏ ra thêm vài đồng thuê 1 zai a-bờ-cờ nào đấy truyền đạt lại lời khen (ko cần ghi xuất xứ) cho nhau nghe thì lợi nhuận thu được mới đạt mức tối đa. Cháu này, cháu ứ cần gái khen :p, phải chi cứ hôm nào cũng được zai khen xinh như hôm qua thì cháu chả cần tốn tiền mất thời gian lo nghĩ về cái sự già cả rồi ảnh hưởng sức khỏe, cứ mặc nhiên mà tươi trẻ mãi thôi :D. Cháu cũng cảm ơn gái nào quý cháu mà thuê mấy zai hôm qua đã khen cháu, quả trình các chú hôm qua cũng khá, mang lại cảm giác thật lắm mà lại không phô :D
Cẩm Hà,

Em Hà nói đúng lắm, được zai khen thì còn gì bằng, nhưng bỏ tiền mua e có đắt quá không, chi bằng đem đi đầu tư... thì xem ra cũng không phải lo cái tuổi già nó sầm sập đến đâu... stop bằng cách xem zai nó khen nhiều nhất thì úp chụp một cái... xong... đời mới tươi trẻ được... nhan nhản cái xuân xanh bước qua 25 thì coi như... cũng xong... :)) :))

Nguyễn Thảo đã viết:
Bổ xung với Em Quỳnh cho vui, một bài thơ (và bài hát) của con bé con nhà chị khuyên không chỉ bọn trẻ con mà các cô các chú cũng nên học:

Con cào cào có cái cánh xanh xanh
Nó bay rất nhanh từ lùm cây sang bụi cỏ
Con cào cào nó thích thể thao
Nên mới bay nhanh, mới nhẩy rất cao

Muốn khỏe đẹp thì hãy tập thể thao
Ai muốn khỏe đẹp thì hãy tập thể..... thaooooooo.... :((
Cứ theo lời dạy của chị Thảo nghĩa là ai muốn khoẻ đẹp thì phải chăm đến các lùm cây và bụi cỏ :D

:* Cẩm Hà thương mến thương :x : zai khen xong rồi zai để đấy, zai ứ làm gì cả, thì em cũng ứ thèm :p. Thôi thì ai khen chả là khen. Em cứ được khen là em sướng rồi :p. Zai gái quan trọng gì đâu :p.

Mà hôm qua Thuỳ Anh khen em lúc nào thế ;;) :"> :*

Còn vụ thơ thẩn. Giào ôi, topic này cứ cái gì cho trẻ con, thơ thẩn, đồng dao, vè gì đấy cho hết vào đây. Đọc thích lắm cơ :p. Mà cái bài thơ của Cẩm Hà bạo lực quá. Hic. Em là em ko cho trẻ con nhà em đọc mấy cái này đâu :p

:x

Chỉnh sửa lần cuối:
Trần Cẩm Hà đã viết:
:D chào các cô, cháu ko muốn phá đám và cái cháu sắp bốt cũng ko đúng chủ đề 'đồng dao' lắm cơ mà tại cô Thủy Anh nói: đâm thành cháu nhớ bài hát ngày xưa bố con cháu hay nghêu ngao. Các cô nghe thử:

(ko biết tên)

Chiều hôm thứ Năm bố con mình đi chơi phố (tèn ten tén ten tén ten tèn ten ten tén)
Bốn cô phi-rê đang phóng xe đạp nhanh (tén ten ten ten ten tén ten tèn ten)
Một cô áo xanh bị đâm vào vành ô tô (tèn ten tén ten tén ten tèn ten ten ten)
Máu tuôn ra ngoài đỏ ối hai bên đường :mrgreen: (hehe) (tén ten ten tèn tèn tén ten ten tèn)
Chiếc vành xe thành hình số tám (tén tèn ten tèn tèn tén tén)
Khi đó ko còn là hình chữ O (ten tén ten tèn tèn tèn tén ten)
Lò xo ốc vịt bắn tung ra ngoài (ten ten tén tèn tén ten ten tèn)

---
híc xin nũi quên mất rùi hông nhớ được nứa :(( :D. Nghe sát nhân tàn bạo ko, bạo lực từ bé :D :D :D

Mà cô Thủy Anh với cô Quềnh nợ gì nhau hay sao mà hôm qua thì nghe cô Thủy Anh nhỏ to khen cô Quềnh xinh hơn năm ngoái và giờ vào dòm đây lại thấy cô Quềnh khen cô Thủy Anh xinh. Cháu mệt các cô thế! Bảo này, bày tỏ với nhau thế về tình thì chấp nhận và quý nhưng biết nghĩ cho nhau hơn thì phải lo cho cả cái sức khỏe của nhau nữa, bỏ ra thêm vài đồng thuê 1 zai a-bờ-cờ nào đấy truyền đạt lại lời khen (ko cần ghi xuất xứ) cho nhau nghe thì lợi nhuận thu được mới đạt mức tối đa. Cháu này, cháu ứ cần gái khen :p, phải chi cứ hôm nào cũng được zai khen xinh như hôm qua thì cháu chả cần tốn tiền mất thời gian lo nghĩ về cái sự già cả rồi ảnh hưởng sức khỏe, cứ mặc nhiên mà tươi trẻ mãi thôi :D. Cháu cũng cảm ơn gái nào quý cháu mà thuê mấy zai hôm qua đã khen cháu, quả trình các chú hôm qua cũng khá, mang lại cảm giác thật lắm mà lại không phô :D

Cẩm Hà,

Hí hí chị Cẩm Hà, bài này ngày xưa bố em cũng dạy em :)) . Đoạn cuối là thế này :
Chiếc vành xe
Thành hình số tám
Khi ấy không còn là hình chữ O
Lò xo mới bện bắn tung ra ngoài
Chúng em nhặt được, đem bán cho bà hàng chai :D

Còn đây là version gốc ạ:
Kìa nắng sớm mai chiếu lên ngàn muôn tia sáng
Chúng em vây quanh cô giáo trong giờ chơi
Từng đôi mắt đen nhìn lên bản đồ Việt Nam
Lắng tai em nghe lời nói sao dịu hiền :D
Đước Cà Mau, rừng dừa Long Xuyên
Em bé Châu Thành là ngọn đuốc thiêng
Miền Nam đất Việt thiếu niên anh hùng
tèn tén ten :D (quên rồi)

Chỉnh sửa lần cuối:
Gớm gớm khen nhau khéo khéo là... :p. Quay về chủ đề của em. Bác nào sưu tầm được cái gì thì cũng post lên đây cho em học hỏi nhé ;)

Thả đỉa ba ba
Chớ bắt đàn bà
Phải tội đàn ông
Cơm trắng như bông
Gạo tiền như nước
Đổ mắm đổ muối
Đổ chuối hạt tiêu
Đổ niêu cứt gà
Đổ phải nhà nào
Nhà nấy phải chịu !

Ù à ù ập !
Bắt chập lá tre
Bắt đè lá muống
Bắt cuống lên hoa
Bắt gà mổ thóc
Bắt học cho thông
Cày đồng cho sớm
Nuôi lợn cho chăm
Nuôi tằm cho rỗi
Dệt cửi cho mau
Nuôi trâu cho mập
Ù à ù ập !

Lộn cầu vồng.
Nước trong nước chảy
Có cô mười bảy
Có chị mười ba
Hai chị em ta
Ra lộn cầu vồng.

Đố vui nè :p

Bà Ba đi chợ đàng trong .
Mua một cây mía vừa cong , vừa dài .
Bà Ba đi chợ đàng ngoài .
Mua một cây mía vừa dài , vừa cong .
Chợ trong cây mía hai đồng
Chợ ngoài hai đồng cây mía
Hỏi rằng bà Ba mua mía
Hết bao nhiêu tiền ? ....!!!

Ngày xưa lắm vè thế. Ngày nảy ngày nay, dân HAO có tuyên truyền bài vè này, Cẩm Hà với Thuỷ Anh với lị mọi người xem hộ em xem có hay ko nhé ạ :p

Ve vẻ vè ve
Cái vè lá lốt
Anh Minh (bé) cũng tốt :x
Chị Trang (chích) cũng xinh ;;)
Hai bên rập rình
Gia đình đồng ý
Đi xin chữ ký
Uỷ ban (HAO) không cho b-)
Anh Minh hét to
Không cho cứ lấy :D

Đại khái thế. Hehe, hồi đi học, thì bọn lớp em cứ thay tên loạn xì ngậu cả lên. Cứ tên đứa nào ko dấu là ghép vào được hết. Hôm trước cũng trêu cả chị Tuệ Minh với bác Sơn cú :p

Back
Bên trên