Quay mặt hay không quay mặt?

Lê Nguyễn Ngọc Tâm
(Youngexplorer)

Mình là người thích con gái mà cũng được con gái thích. Mình chưa bao giờ nghĩ là thích nhiều người một lúc là sai cả, chỉ có cái là tăm tia nhiều người một lúc thì không nên thôi. Chỉ cần mình thích người ta chân thành, không lừa dối, không đòi hỏi, không làm gì tổn thương người ta là được. Con gái thích mình cũng vậy, mình rất vui khi có người khác phái thích mình. Khi người ta chân thành thích mình, mình luôn đáp lại với sự chân thành nhưng luôn chỉ rõ là mối quan hệ của 2 người sẽ không đi đến tính cảm trai gái vì mình đang tăm tia một người khác rồi. Bản thân mình chưa bao giờ rơi vào tình huống phải tổn thương hoặc bỏ rơi một ai để người ta không thích mình nữa.

Tuy nhiên mới gần đây có người bạn thân là con gái nói rằng mình không nên làm thế với người khác giới. Nếu mà mối quan hệ không thể đi đến tình cảm trai gái thì không nên đáp lại người ta, sẽ làm người ta ngày càng thêm hi vọng, mong đợi. Người ta sẽ tự lừa dối mình là rồi sẽ đến lúc mình thôi thích người kia và quay sang thích họ. Nhưng rồi sẽ đến lúc cái mà họ nhận được là thất vọng sau thời gian dài chờ đợi, điều đó là không công bằng đối với con gái. Như đã nói ở trên, trong quá khứ, những tình cảm thích của con gái dành cho mình luôn đi qua nhẹ nhàng êm thắm mà không phải làm gì phụ bạc hay tổn thương người ta cả.

Bây giờ mình mới nhận ra một người mà mình với người ta quan tâm đến nhau nhiều hơn những người con gái khác. Mình rất không muốn làm người này tổn thương về lâu dài. Mình sợ là mình không làm được tình cảm này đi qua một cách nhẹ nhàng êm thắm.

Kinh nghiệm của bạn ra sao khi thích một người khác phái, người đó cũng thích lại nhưng cả 2 người đều biết rõ là không thể nào đi tới thành một cặp chính thức được? Cái gì tốt cho bạn hơn, người đó hoàn toàn không đáp lại tình cảm của bạn hay là đáp lại nhưng luôn vạch rõ ranh giới ?

em cũng từng rơi vao trường hợp này nhưng chả có kinh nghiệm dì cả;))
nhưng theo em nghĩ thì bản lĩnh cũng là một nghệ thuật và người có bản lĩnh cũng là môt nghệ sĩ.

:-? Nếu đã xác định chẳng đôi chẳng cặp được thì chuyển sang bạn bè:D
Em thấy có khi thế lại hay...

Nếu làm bạn được thì tốt, chả qua là anh với người đó rất thích nhau, chỉ sợ làm bạn chỉ tạo cơ hội để tình cảm tiến triển tới mức khó kiểm soát nổi. Anh thì anh kiểm soát được bản thân nhưng không thể nói chắc về bên kia được.

Cứ yêu bừa đi anh :D Cả 2 bên đều thích nhau chân thành, thế là được lắm rồi. Cuộc đời có bao nhiêu đâu mà cứ lí trí mãi thế, phải yêu đi chứ, không sau này lại tiếc :D...

Em vừa viết một số ý kiến của em, nhưng rồi xóa sạch, vì nhìn lại một chút em mới thấy là còn cần hỏi lại anh kĩ hơn rồi mới nói ý kiến của mình được.

Bây giờ mình mới nhận ra một người mà mình với người ta quan tâm đến nhau nhiều hơn những người con gái khác. Mình rất không muốn làm người này tổn thương về lâu dài. Mình sợ là mình không làm được tình cảm này đi qua một cách nhẹ nhàng êm thắm.
Anh và người đấy quan tâm đến nhau, nhưng nếu hai người không cùng lúc đang quan tâm cả người khác, thì chẳng có gì sai cả, tóm lại anh sợ làm người ta bị tổn thương là vì lí do gì ? và tại sao lại phải để tình cảm này đi qua ? tại sao lại phải tìm cách kìm hãm nó ?
Kinh nghiệm của bạn ra sao khi thích một người khác phái, người đó cũng thích lại nhưng cả 2 người đều biết rõ là không thể nào đi tới thành một cặp chính thức được?
Tại sao không thể hả anh ?
Nếu làm bạn được thì tốt, chả qua là anh với người đó rất thích nhau, chỉ sợ làm bạn chỉ tạo cơ hội để tình cảm tiến triển tới mức khó kiểm soát nổi. Anh thì anh kiểm soát được bản thân nhưng không thể nói chắc về bên kia được.
"Tiến triển tới mức khó kiểm soát" là tới mức nào ? tại sao lại phải kiểm soát ạ ? (giống câu ở trên em đã hỏi)

(Gãi gãi)

Vấn đề là anh đang tăm tia một người rồi, anh rất quan tâm tới người anh đang tăm tia, ngoài ra anh không bao giờ có chuyện tăm tia 2 người cùng một lúc cả. Thế nhưng có một người con gái khác mà cả anh vào người ta đều rất quan tâm tới nhau. Đó mới là vấn đề. Ngoài ra thì còn một số lý do hoàn cảnh phụ nữa làm cho 2 người không thể đi tới đâu được. Những lý do đó anh mà kể ra thì mọi người sẽ bảo anh quá lo xa, tiếc là trong vị trí của anh thì buộc lòng phải lo xa như thế. Nhưng lý do chính vẫn là ở trên cùng.

Ko phải chuyện j dứt khoát cũng là cái hay..chỉ nên hành đọng thế nào mà khiến ng ta ko lầm tưởng là anh thích ng ta là tốt nhất...cũng ko nên tia gái nhiều quá...dù ko có tư tưởng phong kiến thì con gái, nhất là bạn gái ko thích lắm ng yêu mình cứ đi tia em khác :(:)(( dễ bị hiểu lầm:D Cố lên anh... hồi trc em cũng ghét loại contrai như thế lắm nhưng rồi nhận ra điều đó cũng ko hoàn toàn xấu,nhưng em cũng ko thích cho lắm, thưởng thức cái đẹp thì ko đáng trách nhưng phải đúng lúc, đúng nơi:)):))

Anh cảm ơn ai viết bài trong này nhé. Anh giờ mới nhận ra được một điều quan trọng, trong cuộc sống không phải lúc nào cũng có câu trả lời đúng duy nhất. Anh ở đây cứ cố tìm một cách xử lý chuẩn để áp dụng cho mình để đỡ hối hận sau này. Thực ra thì đây chỉ là một trong những lúc mà mình không dựa vào kinh nghiệm của người khác để quyết định thôi. Về lý thuyết thì nói chiều nào cũng được. Về thực tế thì chuyện xảy ra theo 2 hướng đều có cả. Giờ chỉ có tự đi từng bước một dựa vào phán đoán của bản thân thôi.

hôm nay mới thấy topic nên em mới reply anh ạ...

Em cũng giống em Việt vẫn không hiểu tại sao lại sợ làm người khác tổn thương....Em không biết nói thế nào, nhưng có lúc em thấy mấy anh hay dùng suy nghĩ của mình áp đặt cho người khác...Yêu thì yêu, không yêu thì thôi, nếu thích nhau thì cứ tạo cơ hội để đến, còn nếu chỉ là cảm giác bạn bè thì nên dừng lại, nếu anh đã có một người để đặt trọn cả sự quan tâm thì thôi anh ạ......

Theo cách hiểu của em thì hình như người con gái đó rất thích anh, anh cũng quý người đó, nhưng anhcòn có một người khác, anh không dám từ chối tình cảm của người này vì sợ làm họ tổn thương, cũng không dám yêu vì nghĩ sẽ chẳng đi đến đâu, nếu yêu, sau này người ta sẽ tổn thương nặng hơn...Không biết có đúng không, đại loại vậy...

Thực tế thì các anh không thể hiểu hết tâm lí của con gái, nên cứ hay suy nghĩ vẫn vơ, chính con gái lúc bắt đầu yêu cũng đã suy nghĩ có nên đến hay không, hay chỉ thích thôi rồi quên đi....việc của anh là xác định xem mình thích ai nhiều hơn, và muốn ở cạnh ai, đừng nghĩ rằng sẽ làm tổn thương người khác, anh không thể tự quyết định cho tình yêu của cả hai người..... Lý do"anh không yêu vì đã có người khác còn dể chấp nhận hơn là anh không thể đến với em được vì sợ làm tổn thương em"...........Sao anh không nghĩ, người đó thật sự cảm thấy anh là một chổ dưa vững chắc, thật sự thấy cần có anh bên cạnh...

Anh không yêu thì nên nói cho người ta biết, nếu người ta cứ vẫn muốn thích anh thì hãy cứ để như vậy....đến một lúc người ta thôi ko còn ở bên anh nữa...., không phải vì mệt mỏi...mà vì rất quý anh, và không muốn làm anh khó xử...

hình như em đang nói hộ lòng mình thì phải...

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình là người thích con gái mà cũng được con gái thích. Mình chưa bao giờ nghĩ là thích nhiều người một lúc là sai cả, chỉ có cái là tăm tia nhiều người một lúc thì không nên thôi. Chỉ cần mình thích người ta chân thành, không lừa dối, không đòi hỏi, không làm gì tổn thương người ta là được. Con gái thích mình cũng vậy, mình rất vui khi có người khác phái thích mình. Khi người ta chân thành thích mình, mình luôn đáp lại với sự chân thành nhưng luôn chỉ rõ là mối quan hệ của 2 người sẽ không đi đến tính cảm trai gái vì mình đang tăm tia một người khác rồi.
Em thấy như thế không nên đâu anh ạ. Cứ để cho người ta bay lên mây rồi sẽ có lúc người ta rơi xuông oạch 1 cái đau. Thà để cho người ta ngã ngay khi người ta ở dưới mặt đất còn hơn anh ạ. Cẩn thận không khéo có người lại bảo anh ko đứng đắn. ^^

Kinh nghiệm của bạn ra sao khi thích một người khác phái, người đó cũng thích lại nhưng cả 2 người đều biết rõ là không thể nào đi tới thành một cặp chính thức được?
Tại sao nhỉ?:eek: Hai người đều có tình cảm với nhau cơ mà? Chắc có gì ngăn cản họ đây?:-?

Vấn đề là anh đang tăm tia một người rồi, anh rất quan tâm tới người anh đang tăm tia, ngoài ra anh không bao giờ có chuyện tăm tia 2 người cùng một lúc cả. Thế nhưng có một người con gái khác mà cả anh vào người ta đều rất quan tâm tới nhau. Đó mới là vấn đề. Ngoài ra thì còn một số lý do hoàn cảnh phụ nữa làm cho 2 người không thể đi tới đâu được. Những lý do đó anh mà kể ra thì mọi người sẽ bảo anh quá lo xa, tiếc là trong vị trí của anh thì buộc lòng phải lo xa như thế. Nhưng lý do chính vẫn là ở trên cùng.
Vấn đề của anh phức tạp nhỉ?:-? Thế người mà anh đang tăm tia có bít tình cảm của anh không? Theo anh thì tình cảm của người ý đối với anh thế nào ạ? Anh đã nói gì với người ấy chưa?
Theo em hiểu thì anh vẫn đang phân vân không bít tình cảm của mình nghiêng về ai.:-?

Bây giờ mình mới nhận ra một người mà mình với người ta quan tâm đến nhau nhiều hơn những người con gái khác.
Em thấy cái này mới là vấn đề đây.^^ Lúc này thì... theo như em hiểu thì... nó thế này:
Anh đang tăm tia 1 người, nhưng rồi có 1 người khác xuất hiện khiến anh chao đảo ^^. :D

Ngoài ra thì còn một số lý do hoàn cảnh phụ nữa làm cho 2 người không thể đi tới đâu được. Những lý do đó anh mà kể ra thì mọi người sẽ bảo anh quá lo xa, tiếc là trong vị trí của anh thì buộc lòng phải lo xa như thế. Nhưng lý do chính vẫn là ở trên cùng.
Và anh muốn quên người này đi vì 1 số lí do không thể nói.^^ Nếu anh nói ra được thì mọi người mới bít mà giúp anh được chứ~:D

Hehe... theo em, anh yêu cái người kia hơn (chứ ko phải người mà anh đang tăm tia :D)

Chỉnh sửa lần cuối:
E nghĩ là 2 người đều có cảm tình với nhau thì nên đi đến với nhau...E có TH bạn e , 2 đứa đang là 1 đôi , rất thik nhau dù bit là bố mẹ thằng con trai cấm , bit là ko thể có tương lai nhưng vẫn cặp dù xác định rùi sẽ chia tay..Ngừoi ta khi iu luôn chân trọng từng s phút bên nhau mừ, sau này dù có thế nào cũng ko hối tiếc :D

Giờ anh mới biết là vẫn có người lo cho khúc mắc của anh :D. Bài trên cùng viết cách đây 3 tháng rồi.

Nói chung là anh chưa bao giờ bị kêu là không đứng đắn cả dù thích nhiều con gái hay được nhiều con gái thích. Đơn giản là bởi vì anh luôn báo cho người anh thích là anh có tăm tia một người khác và chỉ rõ giới hạn ngay (nếu mà anh có tăm tia người khác). Hơn nữa anh luôn bảo cho con gái biết là anh thích nhiều con gái, chưa bao giờ tìm cách dấu diếm tình cảm của mình với ai cả. Anh thích ai, anh bảo cho người đó biết, nếu người khác hỏi là anh thích ai, anh trả lời trung thực. Thực ra cái lớn nhất giúp anh không mang tiếng có lẽ là tại anh quyết đoán, con gái tin tưởng, không thắc mắc, nghi ngờ về mức độ tình cảm của anh dành cho ai cả. Việc này chắc giống việc nếu em có anh chị em trong nhà, lỡ bố mẹ có yêu thương 1 người hơn thì chắc là em cũng không tranh cãi gì. Quả thật, nếu anh có 4 vợ, có lẽ 4 vợ không bao giờ cãi nhau vì anh thiếu công bằng cả, nếu có cãi nhau là vì xung đột cá nhân thôi.

Còn vụ đang bàn ở đây thì anh không băn khoăn là ai muốn đi xa hơn với ai; anh chỉ đặt câu hỏi là nếu anh phải làm thế nào để người kia hiểu rằng anh không thể tăm tia họ được, anh nên làm thế nào thì tốt nhất (ở câu hỏi cuối cùng của bài đầu tiên đó). Tức là ở đây tình cảm sẽ đi tới đâu đã được định đoạt sẵn rồi, chỉ có là nên làm thế nào để tới đó ít gây tổn thương nhất thôi.

Còn các câu hỏi khác nữa.
Vấn đề của anh phức tạp nhỉ? Thế người mà anh đang tăm tia có bít tình cảm của anh không? Theo anh thì tình cảm của người ý đối với anh thế nào ạ? Anh đã nói gì với người ấy chưa?
Anh có nói với người anh tăm tia là anh tăm tia họ rồi (anh thích ai anh nói cho họ biết, anh chưa bao giờ nghĩ tới chuyện chờ tới đúng lúc mới nói cả, không hiểu tại sao). Họ có thích anh không thì cũng không quá quan trọng trong việc có nên tăm tia họ hay không nhưng mà họ có thích.
Theo em hiểu thì anh vẫn đang phân vân không bít tình cảm của mình nghiêng về ai.
Anh thì dù có rất thích 2 người thật nhưng mà không so sánh vì cách anh dành tình cảm cho 2 người khác nhau quá. Không so sánh nhưng có quyết định là đi theo bên nào rồi.
Và anh muốn quên người này đi vì 1 số lí do không thể nói
Anh không nghĩ là anh muốn quên ai cả, có gì đáng quên thì mới muốn quên chứ.

Cứ yêu bừa đi anh Cả 2 bên đều thích nhau chân thành, thế là được lắm rồi. Cuộc đời có bao nhiêu đâu mà cứ lí trí mãi thế, phải yêu đi chứ, không sau này lại tiếc ...
:D Đúng rồi... Cứ thế đi bận tâm gì anh :D Cuộc đời này ngắn lắm, kiếm được những người chân thành khó ghê :D ==> Tội gì có rồi mà ko hưởng hả anh :D Chẳng ai biết trước được ngày mai sẽ ra sao, run sợ hay đắn đo chỉ tổ làm lãng phí thời gian thôi, chẳng giải quyết được vấn đề gì... Anh nghĩ là việc này sẽ ko có kết cục tốt đẹp ??? Chưa thử thì sao biết chắc 100% Được... Tất cả chỉ là suy đoán đúng ko nào... Mà ngày mai đâu ai biết được đúng ko :D Biết đâu ánh sáng lại có trong Hố đen :D :p
Mình là người thích con gái mà cũng được con gái thích. Mình chưa bao giờ nghĩ là thích nhiều người một lúc là sai cả, chỉ có cái là tăm tia nhiều người một lúc thì không nên thôi. Chỉ cần mình thích người ta chân thành, không lừa dối, không đòi hỏi, không làm gì tổn thương người ta là được. Con gái thích mình cũng vậy, mình rất vui khi có người khác phái thích mình. Khi người ta chân thành thích mình, mình luôn đáp lại với sự chân thành nhưng luôn chỉ rõ là mối quan hệ của 2 người sẽ không đi đến tính cảm trai gái vì mình đang tăm tia một người khác rồi. Bản thân mình chưa bao giờ rơi vào tình huống phải tổn thương hoặc bỏ rơi một ai để người ta không thích mình nữa.

Tuy nhiên mới gần đây có người bạn thân là con gái nói rằng mình không nên làm thế với người khác giới. Nếu mà mối quan hệ không thể đi đến tình cảm trai gái thì không nên đáp lại người ta, sẽ làm người ta ngày càng thêm hi vọng, mong đợi. Người ta sẽ tự lừa dối mình là rồi sẽ đến lúc mình thôi thích người kia và quay sang thích họ. Nhưng rồi sẽ đến lúc cái mà họ nhận được là thất vọng sau thời gian dài chờ đợi, điều đó là không công bằng đối với con gái. Như đã nói ở trên, trong quá khứ, những tình cảm thích của con gái dành cho mình luôn đi qua nhẹ nhàng êm thắm mà không phải làm gì phụ bạc hay tổn thương người ta cả.

:D Ngày xưa em cũng như anh... Tiếp nhận nhưng vẫn nói luôn là ko thể :D Kết quả là bi h 8-} Rất ghét bị con gái thik :D Vì nói chung, có những người em chỉ muốn làm bạn vui vẻ :( Thì lại thik==> Tình cảm bạn bè làm sao như trước được ==> >_< Bi h đang phải học cách lạnh lùng trở lại :D Với lại, cũng có lẽ vì bản tính kia (cái tính giống anh đó :p ) của em, mà vừa rồi em đánh mất một thứ gì đó rất quí giá, chắc ko bao h có lại được :D Coi như kinh nghiệm vậy... :-<

Chỉnh sửa lần cuối:
Cứ yêu bừa đi anh Cả 2 bên đều thích nhau chân thành, thế là được lắm rồi. Cuộc đời có bao nhiêu đâu mà cứ lí trí mãi thế, phải yêu đi chứ, không sau này lại tiếc ...
Anh thì nghĩ ngược lại, bởi vì cuộc đời ngắn thế nên càng phải cẩn thận với lựa chọn của mình. Nếu chỉ có 1 người thôi thì đúng là lao vào cho xong thật, chuyện có 2 người thì lại khác chứ. Thực ra cái quan trọng không phải là nghĩ sao để đoán thật rõ tương lai mà là nghĩ sao để mình không phải hối hận với bản thân thôi.

Còn vụ vì thích nhiều con gái mà bị mất cái gì mình muốn thì chẹp... Cuộc sống là thế, mình phải chấp nhận mất gì đó để có gì đó. Nếu không hi sinh ý thích riêng được thì có thể sẽ mất đi cái khác quan trọng hơn. Hồi anh ở VN có lúc mẹ anh cấm vận không cho nói chuyện với con gái lạ ngoài đường nữa khi mà biết anh đang tăm tia nghiêm túc 1 người rồi.

:-? Ừ, kể ra thì nói như thế nào cũng được anh nhỉ :D :-? Thôi thì đành để cho số phận vậy :)) Nó vứt em vào đâu em bộc phát thế nào thì đành thế :D

Nhưng cả 2 thik nhau chân thành thì sao ko nhỉ?? Khi đã thik nhau chân thành thì sẽ giữ cho nhau nhiều thứ :D

Back
Bên trên