may bay mo hinh

ko ai chơi mô hình có động cơ à?
mình chế đc bom rồi
có con nào bay đc mà thả thì tuyệt!

có ai khoái tàu lượn ko
ko cần động cơ mà vẫn bay ngon

ngày trước có con máy bay động cơ điều khiển từ xa, nhưng mà hôm ra đồng thả bị gãy rồi:((

Chỉnh sửa lần cuối:
tiếc quá nhỉ
nhưng mấy ông chơi chuyên nghiệp hỏng đến cả chục con chứ ko ít*-:)
bạn mua con đấy bao xiền?
có ai biết một con máy bay điều khiển từ xa bao xiền ko:-??

ặc, thường là đắt, con í ba tớ mua, cũng không rõ, tầm tiền triệu..:D
hồi đó đi chơi để gãy , cuối cùng bị sạc 1 trận tơi bời X(

tiền triệu thì ko đắt lắm
nhưng có lẽ mua mấy con secondhand chơi cho quen đã
ko biết mua mấy con ấy ở đâu nhỉ?:-??

em vừa đi search thử :-ss giá 1 con mô hình đồ Taiwan cho dân mới tập chơi là tầm 400$ chưa kể cái điều khiển :-ss
giá trung bình 1 con chơi được là tầm 2000$

tiền triệu thì ko đắt lắm
sợ quá:(
chơi cái này tốn kém..
Từ hồi ấy, ba tớ không mua nữa :)), đơn giản vì chơi thì dễ hỏng mà lại mắc :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Làm mô hình thì có tip gì để làm nhanh không ạ?

Hahha,cái này thích lâu rồi nhưng mà lười ko chịu đọc. Đc cho cái máy bay mô hình Lama V3 bay tít phết,có hẳn CLB mô hình (oto máy bay...) đấy hình như là clbmohinh.com thì phải ( ko thì cứ google mà ra). Chú nào máu me có thể tự làm với đồ tự chế ( từ các tấm nhựa cacbonit thì phải :-?,nhựa để làm mạch điện tử ấy,anh quên mất tên :">, động cơ servo và vài linh kiện cơ bản là có ngay 1 con máy bay do mình chế tạo) cơ mà để chế tạo cũng ngốn tương đương mua con mới,có khi còn cao hơn. Thường dễ nhất là trực thăng mô hình chạy pin. Còn mấy con dùng động cơ đốt trong thì thôi rôi :"> kinh dị :">, nhìn vãi lắm, sướng cả người :x

nói thế chứ em thấy đâu dễ kiếm
Mới lại nếu lắp tự được động cơ thì HAO mình đi thi Robocon cho rồi :((

Chỉnh sửa lần cuối:
Thấy các đồng chí máu quá, mình cũng xin vào nói 1 nhời,

Về động cơ, mới nghe nói ở VN dùng máy bay động cơ cánh quạt hoặc trực thăng chứ chưa có cá nhân hoặc tổ chức nào làm được động cơ phản lực. Động cơ cánh quạt thường là mua mấy cái động cơ quay rồi lắp thêm cánh quạt, thường đối với may báy nhớn ở câu lạc bộ mô hình các chú ấy dùng động cơ chạy dầu. Các bộ phận khác để điều khiển (4 kênh hoặc 6 kênh) và các đoạn mạch điều khiển lắp trên thân máy bay gần như đều mua cả, cái này cũng chưa thấy ai sản xuất được ở VN.

Nói chung tớ thấy việc tìm hiểu sản xuất máy bay mô hình là khá tốt nhưng đừng mơ ước nhớn quá mà tự làm, tại vì nó là cả một quá trình dài (sau 4 năm đại học thì senior project của 1 bọn trường tớ là làm UAV, có sự tham gia của bọn aerospace, electrical, mechanical đủ cả, nói chung là cần phải có đào tạo mới làm được, sức của tầm 10 đứa trong vòng 6 tháng), mà ở Vn chưa có chỗ nào đào tạo về vấn đề này cả, sách vở cũng như thiết bị còn thiếu. Tớ thấy bắt đầu nên nghiên cứu trước coi 1 cái máy bay nó cần những cái gì, thiết kế khí động thế nào cho nó bay được, xong hẵng nghĩ đến việc lắp động cơ và các thứ...

Em đang muốn tìm vài cái mô hình máy bay Nga như MiG, Su, bây h mới tia đc 1 con Su-22 (Ko có cánh gập :(() và 1 con MiG-27D

@a nghĩa: hôm trước e xem được 1 cái clip trên clbmohinh.com thì hình như có người vn chế tạo được động cơ phản lực rồi đấy. Nhưng mà e ko chắc chằn 100%

Để tiện cho các a/bạn/e nào máu làm máy bay cánh bằng điều khiển từ xa: linh kiện như pin, servo, động cơ điện, điều tốc có thể mua ở a Hiệp 60 Hàng Chiếu, kể cả điều khiển cũng có thể order ở đấy. Foam mua ở 123 Khâm Thiên, gọi là depron hay còn gọi la xốp đặc. Plan để làm máy bay thì xem ở rcgroups.com hoặc là rcpowers.com cũng có vài cái, cái này search trên mạng nhiều lắm. Còn để học hỏi thêm thì vào clbmohinh.com như a Quang nói, có hằn 1 hội chơi rc toàn các chú các a già sinh hoạt theo hội phòng không không quân gì đấy thì phải.

Bản thân mình cũng đang tự chế 1 con, tên là extra 300 lấy plan từ rcpowers.com, bay 3d được. Linh kiện toàn mua chỗ 60 Hàng Chiếu, a chủ rất nhiệt tình chỉ bảo cho người mới chơi. Khi mà mình tự chế tạo như thế này thì chi phí sẽ thấp hơn nhiều so với việc mua đồ lắp sẵn bởi vì mọi linh kiến điện có thể dùng lại cho nhiều máy bay khác nhau. Mà nếu có đập máy bay thì cũng ko tiếc vì depron cũng rẻ thôi. Mỗi tội chi phí đầu tư ban đầu cũng ko rẻ, điều khiển bình dân 6 kênh dùng công nghệ phát sóng 2.4ghz cũng tầm 190$, 4 servo + 1 điều tốc + 1pin + 1 sạc + 1 động cơ điện = 1tr5

Chỉnh sửa lần cuối:
nghe hay quá 8-> Đang ngồi lắp MiG-27D
Cái website kia hay thật, có nh` loại thông tin, Bây h em mới biết VN có L-39 :|

Back
Bên trên