Một số tips excel hiệu quả cho công việc

Nguyen Cam Chi
(nguyencamchi)

Administrator
Sáng nay, các bạn Amsers 9598 vừa ngồi với nhau chia sẻ kỹ năng làm việc. Trong lúc Phan Hà loay hoay với file bảng lương của Hồ Phương, tớ note nhanh mấy tips và là câu hỏi của chính các bạn :)
Post vào đây mong là các bạn hỏi và chia sẻ tiếp cùng nhau cho xôm :)

Cụ thể như sau nhé:

Một số tips sử dụng excel có thể hữu ích cho các bạn
1. Sử dụng hot key

Nhìn thấy các bạn dùng chuột sờ từng dòng, mình nghĩ là nên học một số hotkey để sử dụng excel nhanh hơn. Ví dụ muốn chọn toàn bộ dữ liệu đang dùng (để format, để copy, để làm gì đó …) các bạn có thể sử dụng phím tắt Ctr Shift *
Các hotkey rất nhiều, nhưng chúng ta chỉ cần học những tổ hợp phím hay dùng, như insert thêm 1 dòng (Ctr Shift +)
Các hotkey có thể học ở đây:
https://support.office.com/en-us/ar...ion-keys-1798d9d5-842a-42b8-9c99-9b7213f0040f

2. Copy dữ liệu từ nguồn khác (ví dụ word)
Câu hỏi của Kiều Linh là làm sao copy vào mà ko bị vỡ format. Thậm chí nhiều trường hợp copy sang nó còn ở dạng ảnh cơ , thì làm sao mà gõ được.
Tips là đây:
AF1QipPl5Xjf5bVffygZrYKJchGL_zI7_a_JmV-DiYuF

3. Hiện lên hàm đang sử dụng
Trong một số trường hợp các bạn mở 1 file người khác đã làm và chả hiểu formula đang dùng là hàm gì, có thể sử dụng chức năng Show Formulars hoặc đơn giản hơn các bạn dùng tổ hợp phím Ctr + ` nhé.

AF1QipMkIHPBBEe1H-CmvE4SEw33mBQ_eL7X4-B-ilFn

7. Show ra tham chiếu của một ô
Trong một ô, thấy công thức lằng nhằng quá mà ko biết là sao để show, các bạn có thể dùng cách Alt +T+U+T để show ra là nó tham chiếu đến sheet nào / file nào, ấn vào đó là kiểm tra được dữ liệu tham chiếu ngay.

6. “Đóng băng” các dòng và cột
Có thể là các bạn biết rồi, nhưng tớ vẫn thấy nhiều bạn freeze bằng tay =)) nên có lẽ cái này cũng hữu ích này.
Vào menu VIEW, và ấn vào Freeze và lựa chọn cách “đóng băng” mà mình muốn.

AF1QipN6CBLvlk6T1dSzCcAVxUn-X6FfwJ3baT7A2WNx

8. Copy link từ excel vào word
Để copy từ excel sang file word, nếu sau đó các bạn cần phải sửa số liệu thì lại phải quay sang file word để sửa, rất là mất công. Các bạn có thể copy (Ctrl C) ở file excel, paste special sang file word (ấn Alt + E+S) và chọn Paste Link – chọn excel. Vậy là xong 
AF1QipPOImQ4gWXJmmxbq6We_y-Ry5WP0sHgwM42_iFP

các ảnh của Cẩm Chi đều là ảnh search, không phải là đường dẫn ảnh thật, ko hiện được.

Back
Bên trên