Hot hot: Cơ hội kiếm việc làm

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
oài, thời buổi bi h thiếu j sinh viên học sinh đi làm thêm, mà công việc đâu phải nặng nhọc khuân vác j, mà làm thế này cũng tốt.tập làm wen thử sức trc khi lựa chọn một công việc phù hợp với mình :)

nếu làm cùng một thời gian thì sao? thực tế nhé?
hè 2005, tớ đi làm parttime. ở đó hầu hết là các chị sinh viên cũng parttime. có người fulltime. không kể các vị trí cao, tình theo vị trí nhân viên thì lương fulltime ký hợp đồng cao gấp đôi đến 2,5 lần lương parttime có hợp đồng. lương parttime có hợp đồng cao hơn lương parttime không hợp đồng 3,4 lần.
can you see the difference?

biết hay không biết thì cứ phải nói ra mới xác định được :) nêu thực tế ra đi. và kinh nghiệm làm việc thực sự như thế nào? trong môi trường như thế nào? cùng là làm việc 4 tiếng một ngày nhưng một môi trường cạnh tranh, khắt khe sẽ khác với vị trí lon ton chạy loanh quanh, đúng không?

and this is not my first job, baby!

To Nga: Đấy là vì cậu chưa làm ở đây. Nếu cậu chưa biết gì về cái công ty này thì xin đừng có to mồm. Tớ cũng xin nói cho cậu biết là đây ko phải lần đầu tiên tớ đi làm, tớ đã làm ở đây từ lâu rồi. Ở đây cậu có thể làm việc tại nhà rồi gửi mail. Nếu làm việc trong nhóm ý tưởng thì cứ 1 ý tưởng sẽ được trả 100. Ăn lương theo chất xám mình bỏ ra ngoài lương cứng. Tớ nói thật, nếu 1 đứa có đầu óc sáng tạo thì 1 thang cũng kiếm được 500 hoặc 600 ( đấy là vừa làm vừa chơi). Vì tớ đã từng nghĩ ra nhiều ý tưởng và tớ thấy nó chả khó khăn gì cả.

nếu nói đến vấn đề việc làm , dù là part-time job hay là full-time job vấn đề cần phải nói đến ở đây là purpose của mình. Nếu mình đi làm việc thấy hay , họ trả lương xứng đáng thì mình sẽ làm , còn nếu như mình làm việc ko tốt ko đat yêu cầu đặt ra, tất nhiên họ sẽ có quyền sa thải mình thôi. Cái này cũng là quy luật rồi.
ko hiểu em Nga đi làm được bao lâu rùi mà cứ phải so bì mấy cái việc này. nếu như em bảo là em đi làm nhiều nơi rồi mà sao experience kém vậy. Khi mình quyết định đi làm thì là do mình làm chủ , giờ người ta đang tuyển việc làm , là 1 cái chance - mình có thể quyết định "take it or leave it". Em cứ phải nghĩ là nếu như người ta lừa mình thế này thế kia thì chắc cũng hết ngày , cuối cùng chẳng làm được việc gì hết đâu.
Nếu thử cơ hội này thì em sẽ mất cái gì ? Còn dù người ta có lấy ý tưởng của mình và trả lương cho mình về ý tưởng đó , cái đó nếu thỏa đáng thì làm , còn nếu không thì không làm tiếp. Dù gi` khi đi làm 1 việc nào đó sẽ "earn some experience" ---- kinh nghiệm và những cái trong đầu mình là những cái mà chẳng ai có thể lấy được , người ta có thể đuổi mình nhưng chẳng thể nào lấy được vốn hiểu biết và những cái trong đầu mình
Vẫn đang còn trẻ , nếu có được kinh nghiệm làm việc, sau này sẽ có lợi cho bản thân... có thể viết vào CV khi đi xin việc làm

There is a chance , take it or leave it ... Don't feel regret after

Sao tớ gửi bản đăng kí đến rồi mà sao vẫn chưa thấy có reply lại nhỉ :-?
To bạn Vân Anh: khoảng bao lâu sau khi gửi bản đăng kí sẽ được hẹn phỏng vấn vậy ấy :-? :D

Xin lỗi moi người vì chưa kịp thông báo cho mọi người biết tin mới: do thời gian quá gấp nên tạm thời sẽ đợi ra Tết mới phỏng vấn. Mong mọi người thông cảm. Cứ ăn Tết vui vẻ đi, ra Tết là có thư trả lời liền mà.

----------

http://www.ipro.com.vn/ => Web của công ty

Phạm Vân Anh đã viết:
To Nga: Đấy là vì cậu chưa làm ở đây. Nếu cậu chưa biết gì về cái công ty này thì xin đừng có to mồm. Tớ cũng xin nói cho cậu biết là đây ko phải lần đầu tiên tớ đi làm, tớ đã làm ở đây từ lâu rồi. Ở đây cậu có thể làm việc tại nhà rồi gửi mail. Nếu làm việc trong nhóm ý tưởng thì cứ 1 ý tưởng sẽ được trả 100. Ăn lương theo chất xám mình bỏ ra ngoài lương cứng. Tớ nói thật, nếu 1 đứa có đầu óc sáng tạo thì 1 thang cũng kiếm được 500 hoặc 600 ( đấy là vừa làm vừa chơi). Vì tớ đã từng nghĩ ra nhiều ý tưởng và tớ thấy nó chả khó khăn gì cả.
:eek: bán ý tưởng như thế này so với đứng ra điều hành chịu trách nhiệm ý tưởng của mình, cái nào hơn? xét cả về khía cạnh "tinh thần" lẫn "vật chất"?

ấy không nghĩ là vì không việc không khó khăn, không phải tiếp xúc nhiều (phần lớn thời gian tự làm việc ở nhà), ít cọ xát, thử thách, trách nhiệm, không được đi quan hệ với những người nằm ngoài công ty, đối tác hoặc khách hàng hoặc "tai to mặt lớn", những con người có thể dạy mình nhiều và giúp đỡ mình nữa, thì đó có phải là quá thiệt thòi và một công việc nhàn hạ dễ dàng như thế hoàn toàn không phù hợp với thế hệ này không? hay bây giờ các bạn trẻ trường Ams đã trở thành thế hệ há miệng chờ sung rồi?

Phạm Vân Anh đã viết:
Xin lỗi moi người vì chưa kịp thông báo cho mọi người biết tin mới: do thời gian quá gấp nên tạm thời sẽ đợi ra Tết mới phỏng vấn. Mong mọi người thông cảm. Cứ ăn Tết vui vẻ đi, ra Tết là có thư trả lời liền mà.

----------

http://www.ipro.com.vn/ => Web của công ty
Tớ nhận được thư trả lời của công ty rồi :) Tớ cũng đang xem qua web của cty thấy pro lắm ;)

To Trang: Địa chỉ trang web có ở trên đấy. Cậu ko đọc à?
To Nga: Tại sao lại ko giao tiếp? Mỗi tuần các cậu có 1 buổi họp mặt với các thành viên trong công ty để cùng bàn luận và trao đổi. Còn nếu cậu muốn giao tiếp và gặp gỡ các đối tác thì mời cậu vào nhóm marketing. Ở đây, cậu sẽ phải lên lịch trình tất cả để những ý tưởng của nhóm ý tưởng được thực hiện tốt nhất.
- Còn nếu cậu dùng từ "há miệng chờ sung" thì cậu dùng sai từ này rồi. Cậu hiểu thế nào về nó? Câu đấy chỉ đúng với 1 số ít học sinh có tiền mà ko chịu lao động. Còn đi làm để kiếm tiền và thu thập kiến thức thì ko thể gọi là há miệng chờ sung được. Tớ chưa bao giờ trông đợi gì vào bố mẹ tớ. Tớ cũng muốn làm sếp và tự điều hành + chịu trách nhiệm về ý tưởng của mình lắm chứ nhưng tớ cũng hiểu rằng tớ chưa tích lũy đủ kiến thức và phải học hỏi rất nhiều. 2 năm trước khi đến I-pro này, tớ còn chưa biết đến word và excel cơ. Lúc đấy tớ chỉ dùng laptop để chơi điện tử. Còn bây giờ thì tớ có thể sử dụng thành thạo cả word, cả excel và power point....Đương nhiên tớ có thể bảo mẹ tớ và mẹ tớ sẽ cho tớ đi học ngay. Nhưng tớ đã chọn giải pháp đi làm, vừa học vừa kiếm tiền. Và thực sự tớ đã học được rất nhiều điều từ I-pro, từ các chị ở công ty. Tớ học được cách nói chuyện khi quan sát chị Vân và chị Tâm giám đôc nói chuyện với khách hàng. Tớ học được cách marketing. Tớ học đươc cách viết những mẩu quảng cáo ngắn nhưng thuyết phục.Tớ học được cách làm việc theo tập thể...học được rất nhiều điều. Và thực sự trí tưởng tượng của tớ cũng tăng rất nhiều từ khi làm việc với các anh chị ấy. Tớ yêu I-Pro, yêu các anh chị trên I-Pro và tớ thực sự cảm thấy rất bức xúc khi đọc bài của cậu. Nhưng tớ đã tự kiềm chế vì bài học đầu tiên của 1 nhà ngoại giao giỏi là phải kiên nhẫn và biết tự kiềm chế bản thân mình. Tớ mong trước khi post bài cậu hãy suy nghĩ thật kĩ và đừng để người khác hiểu lầm về mình. Tớ mong tớ với cậu sẽ trở thành bạn.

Chỉnh sửa lần cuối:
mỗi công việc và mỗi công ty có một đặc thù riêng. có lẽ tớ đã hơi quá đáng khi đòi hỏi iPro phải được như các công ty khác chăng? tớ quên mất là trong xã hội bao giờ cũng có cái này cái kia, không thể đòi hỏi ở tất cả cao như nhau được!

tớ không chê iPro của ấy là quá tệ. ấy đọc lại sẽ thấy lúc đầu tớ chỉ thắc mắc về vấn đề hợp đồng và lương. sau đấy chủ đề bị lái đến tận đâu nhỉ?

tớ vốn không thích sự thiếu thăng bằng. nhìn vào một công việc chẳng hạn, nên cố gắng ý thức được hết về nó, cả mặt trái, rồi chấp nhận nó hơn là chỉ biết đến cái tốt không. như thế thì khi mà công việc gặp vấn đề mình cũng không bị "shock".
nhớ câu này không? trên thương trường có đối tác và cộng sự. nhưng không có bạn.

nếu tớ là sếp. tớ sẽ tử tế, sẽ yêu quí, sẽ thế này thế kia với nhân viên. nhưng trên hết vẫn là công việc. cần "bóc" ở nhân viên những cái cần nhất cho công việc, biết đối tượng người làm thuê nào nên hướng đến để chiêu mộ (dụ dỗ)... tất cả phục vụ cho công việc. còn ngoài ra, tình cảm chị em anh em thế nào là nằm ngoài phạm trù công việc.

như thế nghĩa là gì? như thế nghĩa là vì công việc, mọi thứ khác có thể được sử dụng - cách nói khác có thể là bóc lột, lợi dụng... hay thế nào đấy... và bất cứ cái gì cũng có thể đem ra hy sinh.

luật chơi này tất cả mọi người cần nắm rõ, ý thức được nó và chấp nhận.

lastly, personal recommend của tớ: nếu có thể nên ngồi trên công ty nhiều hơn thời gian làm việc (VD parttime thì ngoài 4 tiếng làm việc nên ở lại công ty, qua trưa hoặc sang ca làm khác...) mục đích để làm gì thì cứ làm đi sẽ biết. lưu ý là RẤT NHIỀU lợi ích từ việc này, trên nhiều khía cạnh mà việc làm việc cá nhân không thể có được.

p.s: iPro là công ty Việt Nam hay nước ngoài mà trang web không có tiếng Việt thế? structure thì giống personal website, ngôn ngữ thì là tiếng Anh?

I-Pro là công ty Việt Nam. Cậu muốn nói đến chuyện ở lại công ty qua trưa vậy tại sao cậu ko nghĩ tới việc bọn học sinh còn phải đi học và liệu bố mẹ chúng có cho phép ko? Ngay cả tớ đây còn phải đi làm chui cơ mà. Hè năm trước tớ đã từng ở lì ở đấy từ sáng đến tối mới về cơ.
- Còn chuyện mặt trái của nó thì cậu ko cần phải dạy tớ đâu Nga ạ? Tớ còn rõ hơn cậu nhiều đấy chứ. Nhưng cậu có bao giờ thấy người ta quảng cáo cái xấu ko? Đương nhiên là phải quảng cáo mặt tốt rồi. Tớ đã từng nghía qua nhiều công ty nhưng tớ thấy rất hiếm những công ty có thái độ làm việc vui vẻ và cởi mở như thế. Rất tiếc là hiện giờ cậu ko ở Việt Nam. Nếu cậu ở đây, tớ đã có thể chứng minh cho cậu thấy là tớ nói đúng.

hơ em bức xúc rồi đấy
nhìn cái web này lại nghĩ đến thằng bạn em
sao ko có tiếng Việt thế ạ?
hay là rtthuwr trình độ tiếng Anh của tụi em ạ? b-)

Chị chịu, hình như cái này là làm cho bọn nước ngoài.

Mọi người ơi, những ai đã đăng kí thì sẽ có lịch phỏng vấn trong tuần này nhé. Còn ai chưa đăng kí mà vẫn muốn đăng kí thì vẫn còn hạn đấy.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên