"Harmonization" Summer Camp - Cơ hội mùa hè có ý nghĩa!

Lê Quỳnh Phương
(wildrock1989)

http://harmonization09.blogspot.com

Dear All,

Mình là Quỳnh Phương, học Trung-Anh 03-06, rising senior ở Connecticut College (New London, CT). Tháng 3/2009 vừa rồi, dự án dành cho trẻ em thiểu năng trí tuệ của mình, Trại hè Harmonization (“Harmonization” Summer Camp 2009 – HSC09) đã được chọn là 1 trong 100 dự án được nhận tài trợ của quỹ Davis Projects for Peace để thực hiện ở Hà Nội trong mùa hè này.

Xuất phát từ nhận thức rằng trẻ em thiểu năng trí tuệ ở Việt Nam nói chung, và Hà Nội nói riêng gặp nhiều thiệt thòi và nhận được rất ít sự quan tâm của xã hội, cũng như các đoàn thể tổ chức, HSC09 mong muốn giúp đỡ các em bằng cách chuẩn bị cho các em các kỹ năng sống cần thiết để hòa nhập với cộng đồng và sẵn sàng cho cuộc sống tương lai.

Dự án đã nhận được sự ủng hộ của toàn thể giáo viên khối giáo dục đặc biệt ở trường tiểu học Bình Minh.

Phương thức thực hiện

“Harmonization” Summer Camp 2009
HSC09 được thực hiện dưới hình thức một trại hè kéo dài 4 ngày ở một vùng ngoại ô Hà Nội. Trong suốt thời gian này, mỗi em học sinh TNTT của trường tiểu học Bình Minh sẽ được cặp đôi với một học sinh/sinh viên tình nguyện ở các trường PTTH – Đại học ở Hà Nội. Người tình nguyện sẽ đóng vai trò là người hướng dẫn (mentor), giúp đỡ em học sinh trong sinh hoạt thường ngày, cũng như trong các hoạt động ngoại khóa tập thể, bao gồm nghệ thuật, thể thao, thư giãn…

Trại hè được chia làm 2 đợt, mỗi đợt bao gồm 15 em học sinh và 15 tình nguyện viên. Bên cạnh đó, các hoạt động sẽ được giám sát chặt chẽ bởi 2 người phụ trách, 3-4 giáo viên của trường Bình Minh và 3 phụ huynh. Mọi chi phí sinh hoạt của người tham gia sẽ do chương trình chi trả.

Mục đích của HSC09
* Chuẩn bị cho các trẻ em TNTT những kỹ năng sinh hoạt và xã hội cần thiết để các em có thể tự tin hòa nhập với cộng đồng.
* Hợp tác với trường tiểu học Bình Minh để xây dựng một chương trình học hữu ích, động viên các em hòa nhập với các học sinh khác trong trường.
* Tạo một cơ hội hoạt động mùa hè bổ ích và lành mạnh cho học sinh – sinh viên.
* Tuyên truyền ý thức cộng đồng về tình trạng của trẻ em thiểu năng trí tuệ trong xã hội.

Tình nguyện viên cho HSC09
Hiện nay, HSC09 đang tuyển 30 bạn học sinh (cấp 3 và đại học) để làm mentor cho các em TNTT. 30 bạn được chọn lựa sẽ lần lượt được ghép cặp với 30 em, tham gia một trại hè dài 4 ngày (overnight camp) ở vùng ngoại ô Hà Nội (location TBA), giúp đỡ và động viên các em tham gia các hoạt động tập thể.

Nhiệm vụ của TNV
* Tham gia trại hè kéo dài 4 ngày vào trung tuần tháng 7 (địa điểm và thời gian TBA).
* Tham gia tích cực vào công tác chuẩn bị cho chương trình (lên kế hoạch, đánh giá… các hoạt động tập thể).
* Hướng dẫn nhiệt tình các em TNTT, khích lệ các em tham gia vào các hoạt động tập thể cũng như giúp đỡ các em nâng cao các kỹ năng xã hội cần thiết.
* Tham gia đầy đủ các kỳ huấn luyện do giáo viên giảng dạy, nhằm có kiến thức đầy đủ khi giao tiếp với trẻ TNTT.
* Tham gia đầy đủ các buổi họp với những người giám sát dự án.
* Conduct a brief evaluation of the progress of the CID during the summer camp.
* Ghi chép các hoạt động trong HSC09 và đóng góp cho blog của dự án.

Tiêu chuẩn tham gia
* Ít nhất vừa hết lớp 10.
* Có kinh nghiệm trong các hoạt động cộng đồng, từ thiện.
* Có các kỹ năng: giao tiếp, tổ chức và làm việc theo nhóm.
* Có lòng nhiệt tình, tận tâm với công việc.
* Có tinh thần học hỏi, tiếp thu và phát biểu ý kiến.
* Có kinh nghiệm liên quan đến trẻ em/người thiểu năng trí tuệ (không bắt buộc).

Đơn đăng ký tình nguyện viên có thể download tại đây (bản tiếng Anh và tiếng Việt). Mọi người cũng có thể vào blog: htpp://harmonization09.blogspot.com để đọc bản tiếng Anh cụ thể hơn.

Mọi câu hỏi, mọi người có thể gửi đến hòm thư [email protected] hoặc gọi số 0127.201.2261 (hỏi Quỳnh Phương).

Cảm ơn mọi người, và mình mong mọi người ủng hộ và giúp đỡ bằng cách đăng ký tham gia và truyền tin này tới những người quan tâm, hoặc post lên các diễn đàn trường học mà bạn tham gia.

Sincerely,

Quỳnh Phương

Back
Bên trên