Harmonica

Vâng...vậy thì được rồi...tại hoa có cái tính muốn học gì thì cũng phải học cơ bản đã..sau đó mới "Bụi" được!!!hihihi!!!Trong tennis cũng vậy,nếu anh Kiên đánh bụi luôn thì sẽ hỏng kỹ thuật cơ bản mà không áp đụng được các miếng đánh cơ bản!

Vô đó post luôn chút tí tẹo...hihi!
Nói chung, Harmonica có 3 loại phổ biến:
- Diatonic (Blue, Rock, Folk....): Nhỏ gọn, âm thanh ấm chắc, dễ sử dụng kỹ thuật, muốn chơi thăng gián phải sử dụng kỹ thuật bend và overblow, đủ mọi giá
- Chromatic (Classical, Concert, Jazz, Blue, Folk....): Chơi được bất cứ bản nhạc nào vì có thể chơi được thăng gián, tập hơi khó, giá đắt
- Tremolo (Tradition, folk, nhạc Á Đông): Âm thanh réo rắc, không chơi được thăng gián, cấu tạo note phức tạp, giá rẻ, bán nhiều ở VN
Ngoài ra còn các loại kèn Bass, kèn bè....
Đây là 3 loại Harmonica được nhiều người sử dụng nhất. Trong đó, hơn 90% là sử dụng Diatonic, gần 10% là Chromatic và Tremolo. Bởi vì mỗi loại chỉ được thiết kế để chơi 1 tune (tone) nên mỗi loại lại có nhiều key khác nhau. Tùy theo sở thích mà người chơi có thể chọn cho mình một key nào đó. Hầu hết người chơi đều khuyến khích chọn key C. Nhưng những người chơi chuyên nghiệp bao giờ cũng có rất nhiều loại với các key khác nhau để chơi được nhiều bài hơn và phù hợp với thể loại mà mình chơi

bài của em đúng là hay thật đấy,anh cứ thấy nó quen quen,quen lắm em ạ.
Anh mới có 1 cây 16holes Tremolo winner thôi,còn 1 cây diatonic 10hole(key G) thì đang đi sửa lưỡi gà(thay mới đúng)....đang phấn đấu có 1 cây Melody Maker

Le Trung Kien đã viết:
bài của em đúng là hay thật đấy,anh cứ thấy nó quen quen,quen lắm em ạ.
Anh mới có 1 cây 16holes Tremolo winner thôi,còn 1 cây diatonic 10hole(key G) thì đang đi sửa lưỡi gà(thay mới đúng)....đang phấn đấu có 1 cây Melody Maker
Em bảo là vô trong đó post ra cho mọi người cùng xem mà...:D
Anh ra nhạc viên mà sửa..chỗ đó sửa rât kỹ và chi tiết...

cấy ấy anh mua ở nhạc viện á,nhưng mà là đồ TQ,lưỡi gà bằng đồng j ấy,vừa cứng vừ khó thổi, thế nên khuyến cáo em hông nên chơi đồ tàu nhá.Vì con gái hơi yếu(đoán thế) mà thổi thì chắc là phải hô hấp nhân tạo khẩn cấp lun,đến anh thổi cây ấy còn hết cả hơi nữa là.À mà harmonica mà đã hỏng lưỡi gà thì hình như hông sửa được mừ phải thay lưỡi mới.Thí nên đang tìm một bộ Lưỡi gà mới hoặc là thay hẳn 1 cây mới(vì cây cũ là Key G,âm hơi cao và chói tai)...còn các loại harp thì em vào Harmonica4u.co.nr tham khảo thêm nhá..

Hày, chán thế, Chromatic thì tập chưa được, Tremolo thì chẳng thổi được thăng giáng, muốn kiếm Diatonic dùng thử thì cửa hàng nhạc cụ ở đây chẳng có, đúng là nhà quê -_-

Kiên dạo này thế nào? Topic này dừng 1 năm rồi.

Tớ thổi nghịch này:

[youtube]KuNk57p3Vks[/youtube]

:-h

hì dạo này cũng gọi là biết chơi diatonic với chromatic rồi,nhưng dạo này hoạt động bên my.opera.com/harmonica4u nhiều hơn,nên ít qua đây. Có lúc nào Việt vào đấy xem thử. Cây Diatonic nếu kiếm ở hà nội thì chắc ko phải là khó kiếm đâu, nhiều là đằng khác :D. bài melodies of life cậu chơi quá tình cảm...tớ post sang bên opera nhé,mọi người trong hao ai mê harp có thế qua đó, cộng đồng harp ko phải là vắng đâu.

Năm ngoái Kiên giới thiệu thì tớ cũng có vào xem web đấy rồi đấy chứ. Nhưng mà cứ lúc nào có hứng thì lại bận, rảnh thì lại quên béng, thế là vẫn chưa tham gia bên đấy được. Mà giờ tớ cũng chưa dùng được Diatonic, để bao giờ mua 1 cái rồi tập, xong qua bên đấy giao lưu :p

Lại Tremolo nữa vậy nhé :">

[youtube]aDTWSO8q3nA[/youtube]

Tớ vừa thử bài "Rước đèn". Thổi bài này thấy đuối hẳn, cho nên chỉ upload MP3 lên cho Kiên nghe thử thôi, không làm thành clip cho lên Youtube :(

[wma]http://dotructhanh.info/dttmusic/Ruoc%20den%20(doviet).mp3[/wma]

Bớ bạn Kiên! xin lỗi vì tớ làm phiền nhé :D
Kiên có kinh nghiệm rồi thì chỉ cho tớ chút, sáng nay tớ vừa mới thử tập kĩ thuật bend, mà thổi trên chromatic chứ không phải diatonic =))

Nghe thử xem tớ có nên tập tiếp không nhé, nếu sai thì tớ phải xem lại kĩ hơn:

[wma]http://matdemangel.net/dttmusic/Forever%20(doviet)%20demo.mp3[/wma]

Tớ đang phải dọn nhà, nên chỉ rec thử nửa bài thôi :p

http://360.yahoo.com/profile-Dy.ZrLwlbqcdH0eCG28z_0660tw-?cq=1
muốn xem kĩ thuật bend hoàn chình mọi người vào blog đó xem nhé.
Mình nghe thử bend rồi. Nhưng góp ý thẳng thắn nhé. Bend dùng cho diatonic vì diatonic là thiết kế để chơi blues, bend là đặc trưng các note chơi blue. Mà việt bend ở chromatic mình bái phục luôn.Chromatic dành để chơi classic hoặc nhạc j cũng chiến đc, nhưng cần j phải bend note khi mà bấm slide đã có thể tạo ra 1 âm thăng(giáng) chuẩn rồi. Thứ nữa lưỡi gà của chromatic ko thiết kế cho bend, cho nên nếu bend dữ dội quá, crash thì mình biết thế nào đâu nha. Mà như bạn bend mới chỉ dừng lại ở mức kéo âm méo đi, còn bend thật sự mời vào blog để biết thêm chi tiết. à bài trung thu mình mới record theo phong cách mới, vài bữa nữa post link cho mọi người nghe thử.

Việt thổi bài Forever nghe hay cực ấy :) tớ không biết chơi Harmonica cũng không có ý định tập vì hơi rất yếu, chắc không thổi nổi :p nhưng rất thích âm thanh của Har . Nghe mấy bài Việt thổi thích quá ^^ thích cả trang của Kiên, có nhiều bài hay và bổ ích ;)

Back
Bên trên