Hỏi - Đáp

Anh cứ dịch ra là hiểu thôi, Screams --> gần giống tiếng thét, đại khái kiểu giọng rít lên, nhiều lúc giống giọng mấy mụ già hoặc trẻ nhỏ rít :)>- Dani Filth cũng làm nhiều trò này

Grunts --> gầm gừ, trầm và đục

Harsh --> (cá nhân em thấy) không trầm trầm mà hung dữ hơn Grunts, em hay liên tưởng đến mấy con kiểu hổ, sư tử bị thương

Gothic Metal :|, Mortend Veland chắc chắn không hát kiểu "nhà thờ" được =))

Giọng nhà thờ đấy là hợp xướng đúng không nhỉ :|?

Thế nào là thuần Gothic hả Khang? Anh thấy grunts hay harsh vocal xuất hiện trong Gothic Metal và Doom Metal nhiều chứ chẳng phải đôi khi đâu :-?.

Vocal mà bạn Khang nói là female vocal hay là cái còn lại ? :| Tớ nghĩ làm gì có cái gọi là " giọng nhà thờ " , chỉ có loại nhạc thánh ca viết cho thánh lễ thôi chứ :| Mà đã thánh ca thì phải hát với tông cao , giọng trong trẻo , nhiều khi kết hợp thành hợp xướng :|

Mà uh , đến giờ em vẫn chưa biết phân biệt thế nào là Gothic thuần đâu nhé :| Thế Gothic mà kết hợp giữa female vocal không phải kiểu " hát nhà thờ " với mấy cái harsh , grunts thì có được gọi là Gothic thuần không ?

Em Khang có vẻ hiểu biết về Gothic quá. Làm cho anh một bài về Gothic nhé ;) À, khi mà viết thì nhớ cho ví dụ vài band cho nó sinh động ;)

Tiên đã viết:
tớ nghĩ làm gì có cái gọi là " giọng nhà thờ "
Thế mà trong tiếng anh người ta vẫn gọi là "church choir" đấy em Tiên ạ :p

Ơ tớ tưởng Gothic metal có nguồn gốc từ death doom đầu thập niên 90 chứ. Và death doom thì giọng death giọng grunt giọng harsh là cực kỳ phổ biến. Ví dụ kinh điển là Paradise Lost và Theatre Of Tragedy.

Sự thực là mình thấy vocal nữ trong gothic đến như Tristania là cùng thôi, nghĩa là pha trộn kiểu beauty & the beast, chứ độc nguyên 1 vocal nữ nghe nhàm kinh :| Có phải nữ nào giọng cũng hay đâu. WT thì không tính vì không phải Gothic metal :-".

Chỉnh sửa lần cuối:
Vẫn còn nhớ hồi xưa trên cafe-rock có Ily Wolff, một trong những Gothicka hiểu biết về Metal bậc nhất. Nếu mà em ý nghe được câu haggard chơi Gothic thì chắc là em ý sẽ nhảy lên mất :-<

Anh lâu rồi không còn tranh cãi về các band chơi gì hay các thể loại là cái gì nữa, các em cứ tự do ngôn luận nhá.

Nghe Silentivm chưa em? Nghe album Infinita Plango Vulnera (1999) chưa em?

Mà anh ơi,hagard là Gothic death mà.
Chiêm em ;;)

Còn nói về gothic,gạo cội nhất trong HN ngày nay là anh Trọng điên.
Người ta gọi như vậy vì trình độ về metal của anh ấy quá là điên cuồng.
Thế nào gọi là điên cuồng? Nghe nhiều chứ gì? Nghe được bao nhiêu band? Nghe được bao nhiêu album? Nhớ được bao nhiêu thành viên?

Chứ còn cái tay gì mà anh nói là hiểu bik nhiều mà lại không bik hagard oánh gothic death thì đừng có nhảy lên không thì bị bọn ngherockonline nó chửi cho đấy.
Ừ, bên ngherockonline anh đều biết cả. Các thành viên cũ bên đấy cũng là dân quen của cafe-rock, em hỏi xem có ai dám chửi Ily là đứa không biết gì không?

Ừ, thôi, anh cũng chẳng tranh cãi với em làm gì. Cái đấy là do em tìm hiểu, nếu ý kiến của em đã thế. Anh cũng muốn nói với em là: giữ chính kiến là tốt, tuy nhiên cũng nên xem xét ý kiến của người khác.

Ở đây đa phần mọi người là người đã nghe lâu, như Chiêm cũng đã được ba năm rồi, Chiêm nhỉ? Thời gian nghe dài cộng với đam mê và tìm hiểu cũng giúp mọi người có một chút kiến thức.

Còn về ý kiến nghe nhiều với nghe ít, anh nói thật, vài ba album, thậm chí là vài ba band không đủ làm nên một dòng nhạc. Nếu muốn hiểu rõ dòng nhạc đó thì chí ít cũng là nghe nhiều. Còn anh không bàn về cái tai nữa. Nó quan trọng là đúng rồi.

1. Nhạc của Haggard không phải là gothic death. Muốn biết thế nào là Death Gothic Metal thì hãy nghe 4 album đầu tiên của Crematory. Haggard là Symphonic Metal với tính chất giao hưởng hơi quá đà + màu sắc gothic, nhưng không có nghĩa là họ chơi Gothic Metal =;.

2. Em Chiêm mới nghe gothic metal được 3 năm, nghe rock được có 4 năm thôi. Em Chiêm chỉ nghe một lượng band nhất định thôi, chả đủ trình độ để mà chém gió đâu =;. Nói có sách mách có chứng. Em Chiêm chả thèm lôi ai ai ở tận đâu đâu vào khoe là mình quen biết đâu.

3. Theo em, vấn đề không phải là nghe nhiều, nghe ít, hiểu biết đến đâu. Nghe nhiều mà chỉ nghe bằng tai đánh lại bằng đàn thì tốt nhất là đừng có ý kiến gì cả. HARC cần những người nghe bằng đam mê, tâm hồn và sự đồng cảm, ví dụ như anh Long, anh Giang, bạn Nhắng, bạn Nhung...

4. Theo em, một người có "chính kiến" không có nghĩa là lúc nào người đó cũng đúng =;. Thêm một chút nữa nó thành "bảo thủ trì trệ" mất rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Còn nói về gothic,gạo cội nhất trong HN ngày nay là anh Trọng điên.
Người ta gọi như vậy vì trình độ về metal của anh ấy quá là điên cuồng.

Cái vị "Trọng điên" mà các anh/chị đang đề cập đến speacialize mảng Doom và Black và Depressive rock, chứ ko có cái gì gọi là gạo cội Gothic :-??

Cái vị "Trọng điên" mà các anh/chị đang đề cập đến speacialize mảng Doom và Black và Depressive rock, chứ ko có cái gì gọi là gạo cội Gothic :-??

Mới có mỗi em Khang kia đề cập thôi em ạ :-??

@ em Khang : lần sau nghĩ kỹ rồi hẵng post bài nhé, đừng có xóa 1 loạt kiểu này đọc khó chịu lắm

Chỉnh sửa lần cuối:
Đã dám tranh luận thì việc gì phải del bài thế hả bạn khang , làm tớ lâu không lên HARC giờ chẳng hiểu gì cả :| Tiếc quá ,bàn luận về gothic mà mình không kịp tham gia :|

Có ai kể chuyện cho em/tớ nghe không ? :|

3. Theo em, vấn đề không phải là nghe nhiều, nghe ít, hiểu biết đến đâu. Nghe nhiều mà chỉ nghe bằng tai đánh lại bằng đàn thì tốt nhất là đừng có ý kiến gì cả. HARC cần những người nghe bằng đam mê, tâm hồn và sự đồng cảm, ví dụ như anh Long, anh Giang, bạn Nhắng, bạn Nhung...

Còn về ý kiến nghe nhiều với nghe ít, anh nói thật, vài ba album, thậm chí là vài ba band không đủ làm nên một dòng nhạc. Nếu muốn hiểu rõ dòng nhạc đó thì chí ít cũng là nghe nhiều. Còn anh không bàn về cái tai nữa. Nó quan trọng là đúng rồi.

" Nghe nhiều chẳng qua cũng vì chán cơm thèm phở thôi " :X

Thỉnh thoảng hay ti toe với tự nhận là " goth lady " ( =)) ) nhưng mà gothic em chỉ nghe đúng mấy band chủ chốt như TSOTB , Tristania , Theatre of Tragedy , thỉnh thoảng thêm tí Sirenia , Epica với Leave's Eyes :| Em nghĩ chỉ thế thôi cũng đủ. Chứ còn cái mác " trình độ metal điên cuồng " như của bạn Khang nói thì còn cao lắm , xa lắm , tớ không với tới :"> Và bởi vì tớ không giỏi nên tớ mới phải vào đây học hỏi , không dám khoe khoang :"> Biết thì thưa thớt , không biết thì dựa cột mà nghe , bạn Khang biết ít thì đừng nói nhăng cuội =;

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh cũng không đến mức cứ nhìn thấy chữ gothic là phải nghe bằng được =)) Epica anh vừa thấy metalstorm xếp vào Symphonic Metal như WT chứ không có chữ Gothic đâu nhé :| Còn mấy band kia chỉ là chủ chốt của beauty & the beast thôi. Nói chung TSOTB , Tristania , Theatre of Tragedy, Sirenia thì không thể không nghe, còn Leave's Eyes thì nghe để thả hồn, ko cũng được :))

Ôi cái metal-storm ấy chưa chắc lúc nào cũng đúng đâu ạ :| Như thế nào thì hỏi Long chàng ấy , anh í vừa kể hôm nọ nhưng mà em quên rồi =)) Hình như là xếp tất cả mọi thứ vào Black Metal :| Nhỉ ?

Ôi cái metal-storm ấy chưa chắc lúc nào cũng đúng đâu ạ :| Như thế nào thì hỏi Long chàng ấy , anh í vừa kể hôm nọ nhưng mà em quên rồi =)) Hình như là xếp tất cả mọi thứ vào Black Metal :| Nhỉ ?

À vâng :|

Em Tiên tin được cái vụ 1/4 với review Britney Spears của bọn nó thì đúng là tài thật? =))

Back
Bên trên