Canon in D

Nguyễn Kim Giang
(nkgiang)

Tớ có 15 bản nhạc Canon in D được trình bày theo nhiều phong cách và bằng các loại nhạc cụ khác nhau.
Có bạn nào biết xuất xứ của bản nhạc này như tác giả, năm sáng tác...?

Em chỉ biết là nó là một trong các bài traditional wedding songs nổi tiếng nhất :D

gãi đúng chỗ ngứa :D em bắt đầu thích bài này từ hồi xem My sassy girl, đây là bài nó đánh trên lớp lúc thằng kia lên tặng hoa :D lãng mạn quá trời, hiện h trong máy có kô dưới 30 version khác nhau của bài này

đây là thông tin về tác giả

Johann Pachelbel (Germany, 1653-1706)
Johann Pachelbel was one of the great organist-composers of his day, a man who could count Bach's teacher among his pupils. His life was tinged with tragedy and hardship - his first wife died with her baby son in the plague of 1683, and he had to flee from the French invasion of Stuttgart in 1692 - but he settled in Nuremberg and his second marriage produced seven children, two of whom became musicians, one an instrument maker and one a painter. His church music is highly regarded and innovative in the way it links the pitches of the notes to meaning - steadfast faith denoted by repeated notes, for example. His lilting Canon in D is a throwaway little piece by comparison to his big sacred works, but its charming grace has made it a favourite filler of compilation CDs. The canon in D major was written in or around 1680.
Pachelbel was born in Nuremberg in August 1653 and died there on March 6th, 1706.

thêm đây nữa
http://www.helander.se/stefan/pachelbel/

hiện h trong máy có kô dưới 30 version khác nhau của bài này
Em down ở đâu vậy? Có thể chỉ cho anh được không ? :D
Cái link em đưa có cả 1 list Canon in D nhưng chỉ toàn là midi. :p

Anh Giang có thể cho mọi người cái list 15 bản của anh được không? Em chỉ có 5 bản và muốn có thêm vì cũng rất yêu thích Canon in D major.

Nguyễn Kim Giang đã viết:
Em down ở đâu vậy? Có thể chỉ cho anh được không ? :D
Cái link em đưa có cả 1 list Canon in D nhưng chỉ toàn là midi. :p

có người cho em tầm một nửa chỗ đấy, còn lại em down về, xài LimeWire, nhưng mà version piano thì em thích Canon in C hơn, bản chuyển thể của George Winstion

Vừa mới nói xong... quay lại thì đã thấy bài của Quang thêm vào rồi. Trong khoảng thời gian đó thì thêm 6 bản đã về tay ta nhờ có Limewire PRO (4.9.11). Nhưng chắc tìm bằng cách đó thì cũng chỉ ra được một vài bản.

Mình thích nhất bản Piano của Robin Spielberg (Variation), ngoài ra bản Flute cũng rất hay. Mấy bản cho bộ dây thì nghe cứ na ná nhau.
Không biết có ai khác có bản remix theo kiểu Rock Metal không ( :)) )

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ đã có thêm 6 bản nữa :D.
Không biết hiện giờ có tổng cộng bao nhiêu bản Canon in D? Ai đó có thể thống kê được không!
Mà ngoài Canon in D ra, không biết cái ông Johann Pachelbel này có tác phẩm nổi tiếng nào nữa nhỉ? :-/
Không biết có ai khác có bản remix theo kiểu Rock Metal không
Anh có một bản remix theo kiểu Dance, không biết có phải là cái em nói không :-/ .

Mình có hơn 24 bản :D ... của Canon in D và 4 sheet :D... Để khi nào upload cho mọi người nghe thử :D

Oài, sao lại có cái topic hay thế nhỉ :D. Chậc, ko ngờ cũng có nhiều người có sở thích giống mình (nhất là anh Hồng Quang, em cũng giống anh, xem xong My sassy girl thì Canon in D là bài hát hay nhất, ngoài ra, với em, My sassy girl cũng là bộ phim hay nhất em từng xem, còn Jeon Ji Hyun sẽ mãi là diễn viên "đỉnh" nhất)
Ở trong máy em đang có 14 bản khác nhau của Canon in D (có 2 bản Violin, hic, tại nếu để 1 bản thôi thì có 13 bản, số đen :)) ). Sau đây là list:
1. full orchestration
2. piano (bản mình thích nhất)
3,4. violin :p
5. guitar
6. flute (cũng rất thích)
7. quartet
8. harp
9. flute & piano (tuyệt)
10. harp & guitar
11. violin & cello
12. harp & flute
13. electric guitar
14. chinese instruments (cực ngộ :)) )
Đã nhiều lần định up lên mạng, share với mọi người nhưng chưa biết làm thế nào :-?
(em down tất cả bằng Kazza, các bài chất lượng đều rất tốt, trên 128kbs)

zip vao roi up len megaupload de :D
host cua mi`nh dang hong, ko thi up luon roi +_+ :(.

up lên đây bản piano đi ... mình xin bản nhạc thôi cũng được (bản nhạc cho piano) . pleasssssssssse

hình như nhạc bài Canon này là có trong bài Canon Christmas đúng ko nhỉ???

Đúng thế, Christmas Canon là một bản vari cho Xmas rất hay.

Sướng quá, sáng nay ngồi tìm ra thêm 8 bản nữa. Đặc biệt trong đó có bản... rap của Coolio cũng dùng nhạc nền là Canon in D. Tên nó là "CU when U get there" (cũng có trang viết theo kiểu see you when you get there). Must have!

Pachelbel là một organist tài danh của Đức, là thầy dạy nhạc của gia đình Bach. Ngoài Canon ra ông này còn mấy bản nhạc nữa cũng khá nổi tiếng nhưng kô = đc Canon nên em quên béng tên rồi. Hồi trước em cũng có khá nhiều version của Canon, thậm chí trên net còn có một contest xem ai mix Canon hay nhất. Có nhiều kiểu version, từ jazz, đến hard-rock nghe rất ngộ.......bản thân em thích bản strings, nghe ấp áp, fù hợp với không khí mùa đông Xmas.......bản thân Trans-siberian Orchestra cũng từng cho Canon vào đĩa Xmas Attic của mình.......
sau này có rất nhiều bài đc sáng tác dựa trên gam nhạc của Canon, như Graduation Day (Vitamin C) hay Firefly.....

D--A--Bm-F#m--G--D--G--A

Ai có sheet của Cannon in D (hay C) cũng được, gửi lên được không?

@_@ Em mât cả ngày search mới được 2 bản, mà thực ra là quá dễ, nghe không hay lắm. ^-^ (cho piano)

----------

thanx mọi người.

@Quin: Con Hoa có 3 bản đấy, mày đánh được chưa?

Em chưa vào link của chị nhưng cái mfiles em có rồi, em có một bản 8 trang nữa của bọn cái gì gì piano ý. Nói chung la không cái nào ưng lắm ^-^.

Back
Bên trên