Cac ban thay choi nhac cu nao la hay nhat?

Đặng Việt Dũng
(bravesp)

To thay cung nhieu choi guitar nhi?
The cac cau thay violin, drums,piano... co phu hop voi hoc sinh tui minh khong?

..cả sáo, đàn tranh ..cũng nhiều người chơi ..hì

thôi vào hỏi mọi người đã... :)

chắc ấy thì chọn guitar rồi phải ko? :)

tớ thì, thấy nhạc cụ nào cũng hay..:)

(ngoai lề ah, ;D, có ai thích violin-n The Bonds hì..., đừng cười nha -ở đây ko )

Hm... hiện tại có nhiều người biết chơi Guitar và Piano quá... nên mình cũng muốn tìm một cảm hứng mới... VD như saxophones chẳng hạn. Mình thích cả sáo nữa.
Nói chung chơi nhạc cụ nào cũng cần nghệ thuật cả.
Violon cũng hay nhưng thường là phải được học từ bé thì mới đỉnh được. Bond nghe hay lắm. Mình thích nhất là Horobushka và Duel của Bond - nghe rất đỉnh.
Sax Mạnh Tuấn và Kenny G nghe cũng tuyệt đó chứ?

Piano là nhất ! Nhưng mà khổ nỗi chơi piano chẳng có ai biết cả đâu vì làm gì có cơ hội thể hiện.
Guitar,violin,saxophone,sáo là hợp lý hơn vì mang đi mang lai tiện, biểu diễn ở đâu cũng được.

Đồng ý 2 tay luôn, piano hay nhất, nghe tiếng sang :), heheh, nhưng mà chơi kèm piano and violin để cho piano đệm cho violin thì đỉnh lắm. phê cực.
Lan Anh, em cũng thích the bonds a, ehhe, cũng được phết em nhỉ. nhưng mà thiên về nghe chơi, giải trí thôi em a. chứ để nghe mà cảm nó thì hơi nhạt :) nghe cổ điển sẽ hay hơn.

Em cung biet chut chut ve am nhac noi chung ko gioi lam .
Piano va violin thi co ve di sau vao long nguoi , boi khi nghe tieng nhac tu hai dung cu nay danh len ho co cam giac , con nguoi ho cung la mot phan trong ban nhac do , tuy nhien cung tuy theo tung ban nhac .
Guitar hien nay thi thanh nien hay choi va chuong nhieu hon , boi tieng guitar rat cool , thoat ra su manh me va cung coi .
Ngoai cac nhac cu do thi phan nhac dan toc cung co rat nhieu cai hay va dac sac , nhieu loai duoc tao ra rat don gian nhung am thanh thi phat ra cung ko kem gi nhac cu noi tieng ca !!
tro lai voi piano , chiem phan lon cac ban nhac cuc hay va lam cho nguoi nghe me man . Chinh ban than em cung dam me piano hon moi nhac cu khac .:D :D phai cong nhan la nhu vay

Sao cai topic này không cho vào phần âm nhạc nhỉ? :) Guitar hay nhất hehe :D

nhưng mà chơi kèm piano and violin để cho piano đệm cho violin thì đỉnh lắm. phê cực.

hehe nói chung,mọi người có vẻ đồng ý cái này ghê nhỉ :D

em cũng thích the bonds a, ehhe, cũng được phết em nhỉ. nhưng mà thiên về nghe chơi, giải trí thôi em a. chứ để nghe mà cảm nó thì hơi nhạt :) nghe cổ điển sẽ hay hơn.

yeah, agree !!!. :cool: :D , nhưng mà phong cách chơi nhóm này rất được đuợc đấy chứ ha, .. pop- violin -:D :D

KennyG nghe cũng rất hay đấy chứ- nhưng có phải ông này thiên về inspirational music ko mọi người???

ah đã có người vote cho guitar 100% ở đây rồi hah :D

bí ẩn mỗi nhạc cụ yêu thích anh Huynh Khắc Tùng bầu là gì thế? ;)

Anh thì anh thấy violon là hay nhất, nó giàu cảm xúc nhất mà cũng rất khó chơi, hehe và cũng là nhạc cụ duy nhất mà anh chưa chơi được (hee thật 100% đấy nhé). Ngày xưa thầy dạy nhạc của anh nói là nó được gọi là "bà chúa của âm thanh". Nghe violon thì hay nhưng mà phải ngừoi kéo thật hay thì mới nghe được, nghe học sinh học kéo dưới 2 năm thường nghe dở lắm, phô dinh cả lên. Đàn piano nói đúng chính là đàn khó tạo cảm xúc, nó chỉ được cái tiếng nghe sang, nhưng khi chơi trong dàn nhạc vai trò của nó không thực sự nổi bật, nên các bạn thấy nó thường không được lấy làm nhạc cụ solo. Piano gây hấp dẫn nhất ở thể loại chơi một mình, chơi sonata hoặc kiểu nhạc chiều. Nói đúng ra trong dàn nhạc ngoài violon thì flute là nổi bật hơn cả, đặc biệt nếu các bạn nghe nhiều nhạc Nga của Traicoxki hoặc Polka của Johan Strauss thì sẽ thấy chất dân ca của Nga được thể hiện hay như thế nào bằng flute, chất đằm thắm và uyển chuyển của flute kết hợp với violon tạo thành một chuẩn mực và thường được lạm dụng rất nhiều làm tiết tấu chính trong các bản symphony.
Chơi violon kết hợp với piano làm bè đệm thì tuyệt vời, thậm chí hiệu quả có lúc còn mộc mạc và hay hơn là cả dàn nhạc. Có bạn nào ở đay nếu nghe bản Hungary dance N05 của Brahm sẽ thấy sự kết hợp trên là chuẩn mực, anh thấy chơi bằng 2 nhạc cụ như vậy còn hay hơn là nếu bản này chơi bằng cả dàn nhạc. Hay là bản Manuet của Moda cũng vậy, nghe cũng rất chuẩn mực.
Thường thì ai chơi nhạc nếu ham mê sau đó đều có thể lần mò chơi được nhiều nhạc cụ. Anh có thể chơi được guitar (bass, accord, lead, electric, wood), keyboard, trống, sáo. Mặc dù chủ yếu là tập guitar rồi lần mò sang các nhạc cụ khác chích choác tí chút, nhưng theo anh tiếng guitar không được sang và hay như các nhạc cụ khác, và trong cả classic cũng vậy, nhưng tiếng guitar là tiếng dễ tạo cảm xúc, dùng để chơi nhạc hiện đại thì hợp nhất (nói chung không thích nghe guitar cổ điển mấy hehe, sorry mấý chú tập guitar cổ điển nhá)

Em thấy piano vẫn hay nhất: tuy tiếng piano không "ấm áp" và "cứng cỏi" như guitar, không da diết hay man mác như violon, không uyển chuyển và quyến rũ như saxophone, nhưng nghe vẫn "thuần" và đa năng nhất. Muốn réo rắt vui tươi cũng được, muốn bi tráng trầm hùng hay thiết tha cũng có => chuyển sắc thái dễ hơn (ví dụ như nhạc Chopin chẳng hạn). Tất nhiên cũng có những bản nhạc không hợp lắm với piano (như Hồ thiên nga của Tchaikovsky hay Humoresque của Dvorak), nhưng em thấy nghe piano đánh chậm vẫn đỉnh cao :) nghe rất sâu lắng.
À mà có ai nghe Đanuyp xanh đánh bằng piano chưa, nghe thú phết! => trong Tom & Jerry có đấy!
Thôi em xin dừng ở đây, "sến" quá rồi :p

hehe... cũng đúng... chào cao thủ âm nhạc Đặng Hoàng Vũ phát.. lâu lắm ko gặp :)

Ê Lê Chi dạo này từ bỏ Wham ra đi theo luồng gió mới rồi à?

Noi chung la moi nhac cu co cai hay rieng
Tui thay DRUM la hay nhat

hehe Đốm... vẫn luôn thần tượng như xưa.. chỉ có điều từ cuối lớp 9 đến nay có thêm 1 dòng nhạc mà đam mê thôi :D

Biết rồi, dao nay lại mê ghita với rock chứ gì? Đố ấy chế được bản ghita để đánh phối âm với nhạc Wham ngày xưa đấy :) (nhạc George Michael bây giờ thì sợ khó quá).

Đốm chơi khó nhau thế... ah có bài faith... đánh = guitar đấy :)

Xin hỏi ngoài lề một chút! Có ai biết site nào cho download cái music sheet bài "The beautiful blue Danube" cho Piano mà lúc nãy Vũ có nhắc đến không?! Ở đây tớ tìm mãi mà không được, toàn bản củ chuối thôi!!
Thanks nhiều nhiều nhé!
:cool:

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh Tống Minh Tuấn ơi, có thật là anh đã từng chơi tất cả các nhạc cụ, trừ violin không? Thế thì cho em ngả mũ bái phục. Theo em được biết thì cho tới bây giờ khó có thể thống kê hết tất cả các loại nhạc cụ của tất cả các nước trên thế giới nữa là! Ví như đơn giản nhất, nhạc cụ truyền thống mà "đỉnh nhất" của Việt Nam, Đàn bầu, hay nhị, hay mõ... anh đã từng chơi chưa ạ?
Nhân đây, em cũng thấy rằng trong số các nhạc cụ (thu hẹp phạm vi trong nước), nhạc cụ tuyệt nhất có lẽ là cây đàn bầu. Đàn bầu chỉ một dây, một trái "bầu" nhỏ mà có thể tạo nên âm thanh thật tuyệt diệu. Tuyệt đến độ bài hát "tiếng đàn bầu" phải ra đời. Hơn nữa, đàn bầu có lẽ là loại nhạc cụ duy nhất trên thế giới mà khi chơi một note, mà thành ba note, (lên xuống nửa cung).
Nói như vậy không có nghĩa là phủ nhận các loại nhạc cụ khác, bởi em cũng được biết đôi chút về piano. Tuy chỉ mới bập bẹ được vài note, nhưng cũng đủ làm em say mê nhạc cho piano rồi! Quả đúng như mọi người nói, piano là một chút gì đó cao sang, một chút gì đó sâu lắng, một chút đủ để làm ta thư thái. Thế là quá đủ với một người không mấy cá tính, không mấy nổi trội như em rồi!

Hôm nay mình mới được nghe bản symphony số 7 của Beethoven do Liszt chuyển soạn cho piano. Lúc trước mình vốn thích piano rồi, nhưng quả thật không ngờ là nó lại powerful như thế. Ngồi trong phòng nhỏ mà nghe thì thấy đúng là chỉ 1 cây đàn mà không thua gì dàn nhạc, kể cả về âm lượng ;) .

PS Lê Chi à, tớ nhớ hồi cấp 2 ấy với chú Hà Phương lăm le lập Wham Am, Beatles tổng hợp gì đó mà cuối cùng lại xịt à? Bây giờ có trình độ rồi còn muốn thử không?

Back
Bên trên