Cân gạch

a.Long đã viết:
mấy thằng dùng tổ hợp để tính xác suất là ngu do 1 viên luôn chuẩn nên chọn 1 viên còn lại tỷ lệ là 1/19 ... >5% 1 chút đấy chứ
Bó toàn thân.:|
Nói thế thì khác gì chưa học xác suất.:|
Có 190 cách chọn trong đó có 19 cặp thỏa mãn.:| Thế có gì là ko đúng chứ.:|
Bài này xác xuất chọn trúng là 2/20 -> 10% là xong chả cần tổ hợp
Ko phải là 2/20. Vì 2 có đến 19 cách chọn 2.:-??
Tự nhiên lại lạc sang phạm trù xác suất
Vì ko ai giải đc nên mới lấy xác suất ra giải trí.=))

Em bảo là chọn đại 2 viên...tức là trong số 20 viên đấy rand lấy 2
Nếu viên T1 rand được là viên lởm thì xác suất là 5%
Nếu viên T2 rand được là viên lởm thì xác suất là >5% một chút
Nhưng bài này biết = mắt
Vì nó phải qua công đoạn cân mới xác định được viên lởm,viên bt...

Có đề bài khác như sau
"Cho 20 cái hộp giống nhau,19 hộp rỗng,1 hộp có 1 hòn bi,sau 1 lần chọn,tìm hộp có 1 hòn bi..=)) "
Xác suất tìm thấy dĩ nhiên là 5%,nhưng mở ra là biết ngay,
ở trên chọn xong còn phải lấy thêm một viên để kiểm tra =))

Nói thêm : Bài hày mình mang lên Forum toán 3T rồi cũng chẳng ma nào giải được :((

Nếu viên T2 rand được là viên lởm thì xác suất là >5% một chút
1/19 của 95% ko bốc đc viên lởm trong lượt đầu tức là = 5% anh ạ :|

Nhưng bài này biết = mắt
Vì nó phải qua công đoạn cân mới xác định được viên lởm,viên bt...
Đấy là nếu anh suy luận theo cách bốc 1 viên :-j (mà kể cả bốc 1 viên thì bản chất nó vẫn có 2 TH) Bây giờ lấy 2 viên cùng 1 lúc, có tất cả: 20x19/2=190 cách lấy tất cả, trong đó chỉ có 1x19=19 cách bốc trúng đc vào viên lởm. 19/190 = 10% là quá rõ ràng :-j

Chỉnh sửa lần cuối:
19/20 của 95% ko bốc đc viên lởm trong lượt đầu tức là = 5% anh ạ :|

Đấy là nếu anh suy luận theo cách bốc 1 viên :-j (mà kể cả bốc 1 viên thì bản chất nó vẫn có 2 TH) Bây giờ lấy 2 viên cùng 1 lúc, có tất cả: 20x19/2=190 cách lấy tất cả, trong đó chỉ có 1x19=19 cách bốc trúng đc vào viên lởm. 19/190 = 10% là quá rõ ràng :-j

Viên đầu tiên bốc là viên bt..còn lại 19 viên thì xác suất bốc tiếp viên lởm trong số 19 viên đấy là 1/19 >5% còn gì

Đúng là 1/19 khi xét còn lại 19 viên, nhưng ko thể cộng kết quả đấy vào cái 5% bốc ngay vào viên lởm ngay từ đầu đc, bởi vì 1/19 là 1/19 của 95% ko bốc đc viên lởm trong lượt đầu
nhân 1/19 với 95/100 thì nó = 5% chứ >"<

nhưng tui thấy thế thì khác gì cầm đại 1 viên rồi bảo đây là viên lởm, xác suất 1/20 ^^

đó , chính xác ... khi cầm 2 viên , 1 viên luôn chuẩn nên xác suất tìm đc viên lởm là 1/19 ^^
bài toán có nghiệm 2 lần cân với xác suất 5% , sai số 95% :))

Em thấy cách giải 'cùi bắp" đấy đúng chứ a.Long

Chia 20 viên làm 2 nhóm,mỗi nhóm 10 viên đặt lên 2 đĩa => lệch là cái chắc

Khi rút đồng thời 2 viên gạch mỗi bên ra thì độ lệch của 2 đĩa cân ko đổi(sao gọi là lần cân khác được) cho đến khi tìm được viên lởm thì độ lệch mới thay đổi(trở về cân = ) nên chỉ cần...1 lần cân là xong..đúng quá rồi..vỗ tay :)) :))

Chỉnh sửa lần cuối:
LỜI GIẢI HOÀN CHỈNH

Chia 20 viên làm 2 nhóm,mỗi nhóm 10 viên đặt lên 2 đĩa => lệch là cái chắc (lần t1 nhé)

Khi rút đồng thời 2 viên gạch mỗi bên ra thì độ lệch của 2 đĩa cân ko đổi(sao gọi là lần cân khác được) cho đến khi rút được viên lởm thì độ lệch mới thay đổi(trở về cân = )

1 trong 2 viên vừa rút là lởm => lần cân thứ 2

1 trong 2 viên là gạch lởm,lấy 1 trong 2 viên đó cân thử với 1 viên còn lại...(trong đống 18 viên) cân thăng = thì viên kia là lởm rồi..còn ko thăng bằng thì đương nhiên viên vừa lấy (trong số 2 viên) là lởm

Vỗ tay nào :)) :)) :)) chuẩn chưa hả mọi người..xác suất 100% nhớ

(Mình chỉ sợ gạch đổ trong lần cân T1 thôi :)) :)) )

Bó toàn thân.:|
Nói thế thì khác gì chưa học xác suất.:|
Có 190 cách chọn trong đó có 19 cặp thỏa mãn.:| Thế có gì là ko đúng chứ.:|

Ko phải là 2/20. Vì 2 có đến 19 cách chọn 2.:-??

Vì ko ai giải đc nên mới lấy xác suất ra giải trí.=))

quên ko rep bài em Lộc
toán xác suất và toán tổ hợp # nhau hoàn toàn em à :D độ ngẫu nhiên dựa vào thực tế chứ ko phải lí thuyết :D

LỜI GIẢI HOÀN CHỈNH

Chia 20 viên làm 2 nhóm,mỗi nhóm 10 viên đặt lên 2 đĩa => lệch là cái chắc (lần t1 nhé)

Khi rút đồng thời 2 viên gạch mỗi bên ra thì độ lệch của 2 đĩa cân ko đổi(sao gọi là lần cân khác được) cho đến khi rút được viên lởm thì độ lệch mới thay đổi(trở về cân = )

1 trong 2 viên vừa rút là lởm => lần cân thứ 2

1 trong 2 viên là gạch lởm,lấy 1 trong 2 viên đó cân thử với 1 viên còn lại...(trong đống 18 viên) cân thăng = thì viên kia là lởm rồi..còn ko thăng bằng thì đương nhiên viên vừa lấy (trong số 2 viên) là lởm

Vỗ tay nào :)) :)) :)) chuẩn chưa hả mọi người..xác suất 100% nhớ

(Mình chỉ sợ gạch đổ trong lần cân T1 thôi :)) :)) )

Có nhận biết được " độ lệch " không

bài này là đố logic,chứ thực tế thì làm bằng nt à,việc gì phải dùng cân Robecvan cho mệt

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn nhầm rồi, mỗi lần đặt gạch lên đĩa cân và xem độ lệch là tính làm 1 lần cân rồi, làm theo cách của bạn thì vượt quá 2 lần cân nhiều.:p

Back
Bên trên