ai quan tâm máy zen của Creative thì nhào vô

Creative la một trong vài hãng sản xuất phần cứng máy tính về âm thanh ít ỏi được hiệp hội âm thanh EMI công nhận đạt chất lượng thưởng thức, vì vậy có thể nói là nó tuy đắt (tính ra GB thì còn đắt hơn IPOD) nhưng chất lượng âm thì chắc chắn là hơn, nói gì đến iRiver. Nếu chỉ nghe quảng cáo về công nghệ này kia mà ham mua thì thực sự không phải là người đam mê nhạc. Vì như nhiều người đã biết đấy, nhiều công nghệ của ngành thu âm thế giới ra trước nhưng lại tồn tại rất lâu và mang lại âm thanh thực hơn là những công nghệ ra sau, ví dụ ở đây như việc người ta thích dùng ampli bán dẫn hơn ampli điện tử,. v.v.. Điều đó cho thấy, cái mp3 player cần gì phải chứa được nhiều loại file, cần gì phải quá lớn đến vài trăm GB, cái chính là chất lượng âm thanh đầu ra. Mấy cái tích hợp lắm tính năng, dung lượng lớn nhưng nghe không hay bằng thì chỉ thích hợp với người không biết thưởng thức âm nhạc hoặc chẳng có thời gian để thưởng thức mà chỉ nghe cho đỡ buồn thôi.

Oài, lâu lâu mới thấy một người khúc triết mạch lạc một chút. Nhưng mà nói chuyện thưởng thức với dân chạy theo tính năng thì mệt lắm anh Ngọc ạ. Thế nên cái topic này em có buồn trả lời đâu. Đem mấy hãng mới nổi ở Hàn Quốc ra so với Creative. Buồn.
Em có con Zen Micro, mình dùng thik lắm nhưng mà gặp ai cũng chê ít chức năng.
Phải hiểu là nếu muốn tích hợp thêm chức năng, thì không phải creative không làm được. Cái chính là đối tượng khách hàng mà họ hướng tới không có ba cái nhu cầu đó.

ừ, anh đồng ý với CƯờng, anh cũng muốn có cái Zen của Creative ấy lắm, hic, nhưng bây giờ chả có tiền, đi làm mấy tháng mà chưa có lương.
Anh kết đồ của Creative lâu rồi, từ hồi xưa dùng Card sound Blaster rồi lên Live! rồi dùng Audigy, nói chung hàng âm thanh cho PC thì Creative vẫn là đầu bảng, mỗi tội giá cao quá. Kể nó mà giảm bớt chút thì cũng cố sắm 1 cái nghe cho đỡ buồn mà không bị hỏng tai như nghe mấy cái mp3 của tàu

em co' cai ipod, neu bao ipod voi creative thi` em ko biet, nhung ca'i earphone cua ipod thi hon han creative la` ca'i chac, no' nhu 1 ca'i mini speaker ay (cho em hoi ca'i : tho^?i ma.nh va`o ma(.t cai earphone da^'y thi` co' la`m ra'ch ma`ng cua cai loa ben trong ko -_-", em ky tinh', lau chui ky qua', thoi ma.nh va`o ma6'y pha't, nghe ta.ch 1 ca'i, em so no' rach ra mat roi +_+, em cam on a. :(:).
moi toi ipod ko co' radio, cai moi ipod nano em mua cung ko co' +_+.
creative em co' cai tx fm (co ai day post anh o tren roi), (vua ban roi :D), co' chuc nang fm hay phet, cho va`o nuoc, bao hanh duoc luon =)).
co' dung zen micro chat luong ngon ko? de em mua, em muon co' chuc nang fm.
the^m nua, em dung ipod, cach duy nhat de sync nhac la dung iTunes +_+. Co ai biet cach nao de sync nhac bang windows media player hay tha(?ng bang may tinh ko a.? tai em dung wmp, playlist cua em cung o day ma iTunes ko nha^.n duoc, ma iTunes build playlist chan lam +_+.
Giup em voi a., thx. Con ipod cua em la photo 30gb :D.

anh cuong o tren co' ba'n zen micro con trong hop ko? neu co' trong hop thi thang 12 em ve co mua duoc ko?

Rất tiếc em ạ. Anh rao bán hộ người khác. Hàng còn trong hộp đấy, nhưng mà anh không biết bây giờ cái người ấy còn bán nữa không. (tùy vào người ấy có đi công tác nước ngoài không nữa mà. Em cứ liên lạc qua số điện thoại nhé.

dek quan tâm ! chỉ cần biết nghe ổn là được , điều chỉnh được equalize , lưu trữ file ! mà cũng dek cần nghe ổn như nào nữa vì chỉ cần cho ra được 128kps hay 192kps như PC là được ! tai mình tai đều ko có khả năng phân biệt âm cao tới thế :)), chỉ khi nào bật to vỡ tai may ra tai mình mới thấy sự khác nhau giữa 192kps với 320kps hay đồ xịn với đồ đểu :D

Nguyễn Khánh Ngọc đã viết:
dek quan tâm ! chỉ cần biết nghe ổn là được , điều chỉnh được equalize , lưu trữ file ! mà cũng dek cần nghe ổn như nào nữa vì chỉ cần cho ra được 128kps hay 192kps như PC là được ! tai mình tai đều ko có khả năng phân biệt âm cao tới thế :)), chỉ khi nào bật to vỡ tai may ra tai mình mới thấy sự khác nhau giữa 192kps với 320kps hay đồ xịn với đồ đểu :D
:((
Giá mà em được như anh. Đỡ khổ. Cái loa hơi bẩn em nghe cũng biết... :((

mà đồ xịn thì sao ! có khi nghe còn lởm hơn đồ rởm ! ko tin ? đồ xịn thì độ chi tiết các âm thanh tốt , nghĩa là các tiếng rành mạch ! trong khi nguồn thu của các chú bây giờ đa số là mp3 tải trên mạng hoặc đĩa lậu ! mp3 cao thì 128 ko thì thường thường là 64 - 96 thôi ! đĩa tàu , đĩa làm ngoài hàng khỏi nói ! toàn sao từ nguồn mp3 128k cả ( mà cả cái nguồn mp3 ấy chắc gì đã được lấy từ 128kps hay là nâng lên ), lúc nghe thì máy càng xịn , tai càng đỉnh càng nghe độ kém của file âm thanh , mấy tiếng lèo xèo càng rõ :))
vậy nên nếu được cái mp3 hàng đỉnh là được rồi ! ipod hay creative hay là iriver , samsung ,sony đều ngon hết !!! sony n104 hình như hơn 2T :)) loạn mất thôi

Nguyễn Khánh Ngọc đã viết:
đồ xịn thì độ chi tiết các âm thanh tốt , nghĩa là các tiếng rành mạch !
Theo em thì cũng không hẳn thế ạ. Âm thanh tốt không chỉ là rành mạch, chi tiết. Âm sắc của các hãng tên tuổi đều có đặc trưng. Đó là độ dày của tiếng basse, là chiều sâu của âm thanh, là cách phối hợp hai loa... Cũng như máy ảnh vậy. Máy ảnh kĩ thuật số bây giờ không hề thua kém máy ảnh cơ về độ nét (chi tiết) nhưng ảnh không có chiều sâu, màu sắc kém sống động...
Thực ra em cũng không được hiểu ý anh lắm, bên trên thì bảo đồ xịn chưa chắc đã bằng đồ rởm, xong lại nói chỉ cần mác xịn là được 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
đấy ! ý anh là như chú nói ấy ! chỉ cần máy tàm tạm đạt tiêu chuẩn độ dày tiếng bass. độ sâu âm thanh .... tương đối là được : đa số các hãng tên tuổi thỏa mãn điều kiện này ( tất nhiên ko phải của ai cũng xuất sắc ) :D , nói là vậy chứ nó còn ràng buộc nhiều cái mà : đầu ra tốt mà đầu vào ko tốt thì cũng bằng thừa , cứ thử nghe creative bằng một bài hát tải từ nhacso.net hay vnaudio xem :D 64kps với cả 32kps nghe loại nào cũng chán hết :D

Back
Bên trên