Nghệ sĩ piano vĩ đại nhất thế kỉ 20

Dương Đình Hiệp
(kimcuongnguyenthuy)

Các bạn thường nghe cổ điển thì chắc chắn là trong mỗi bạn đều có 1 nghệ sĩ piano thần tượng của mình. Không biết là ai sẽ là nghệ sĩ được mọi người sùng bái nhất nhỉ ?:-/

^_^ ko ai cụ thể, có lẽ là bác dạy đàn của em....Bây giờ bác đã già, thỉnh thoảng bác thường nắm tay em tập đàn, rồi bác nói :bây giờ tay bác ko được như xưa, cứng rồi, còn nhức nữa...Cái bệnh tuổi già...Bây giờ con thay bác đánh piano nhé....
:) Có lẽ, bác chính là người đã khơi dậy cho em tình yêu với những giai điệu piano [mặc dù khoái bốp chát với mấy bản rock hơn]...mỗi bản nhạc, bác lại phân tích, và giúp em có những cảm nhận âm nhạc rất riêng ^_^.

"Nghệ sĩ piano vĩ đại nhất tk 20"...chắc sẽ có nhiều ứng cử viên. +__+ Nhưng chứ đến mức độ sùng bái.

Em chẳng sùng bái ai cả.Em khoái Yundi,phong cách rất mới mẻ :D

Richard Clayderman,siêu khủng :D
Ông này chỉ biết đánh đàn,không cần biết bất cứ một thứ gì cả

BTW:em thik nghe violin solo lắm,anh chị chỉ cho em vài đĩa hay ho dc ko ạ????

Vũ Quốc Tùng đã viết:
Richard Clayderman,siêu khủng :D

BTW:em thik nghe violin solo lắm,anh chị chỉ cho em vài đĩa hay ho dc ko ạ????
Có đĩa violin solo hả mày, ít ra cũng phải có nhạc cụ gì đệm cho nó chứ

ui............em cũng thích violin solo lắm>................anh có đĩa nào ko cho em mượn đi>................

Là ... Mozart :) Nhân dịp sắp sửa đến ngày sinh của ông, hôm qua 1 đài phát thanh ở Đức đã ra phố hỏi khách qua đường về ông. Kết quả là rất nhiều người 0 biết ông sinh ra ở thế kỷ 18, có người thì cho rằng ông hiện giờ 100 tuổi hoặc ... 83 tuổi, về nghề nghiệp cũng vậy, cũng 0 thiếu người đã trả lời rằng ông là nghệ sĩ piano.

Chỉnh sửa lần cuối:
Vớ phải bọn như thế thì thôi rồi

----------

lê thùy linh đã viết:
ui............em cũng thích violin solo lắm>................anh có đĩa nào ko cho em mượn đi>................
Chị này xưng 'em' lịch sự thật, may là có anh duy đại diện.
Mà gọi anh duy thì có được không nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Thi đã viết:
Vớ phải bọn như thế thì thôi rồi

----------

Chị này xưng 'em' lịch sự thật, may là có anh duy đại diện.
Mà gọi anh duy thì có được không nhỉ
anh THI hiểu lầm em rồi...............em học TIN - 05/08..........hồ sơ của em có vấn đề mà...........ko tin anh thử lên lớp em xem.
mà em thich violin solo thật đấy!

Theo a thì violin ko được sinh ra để chơi solo, nó có thể độc tấu 1 đoạn nhưng chỉ đến thế thôi. Nó ko thể tự đệm, mà ngay cả khi đệm cũng phải cùng với 1 số nhạc cụ dây khác.

hồi trước nghe hội sơ cấp chơi violin thì em tin là violin ko thể chơi solo dc...........nhưng mà sau mấy bộ phim có solo violin cùng vài buổi nghe hòa nhạc thì thay đổi hẳn.........có lẽ em phục những người chơi dc solo violin hơn cả piano................
mà mấy buổi hòa nhạc em xem , người ta đề solo violin nhưng đúng là chỉ có 1 số đoạn là violin độc tấu thôi......còn lai là có dàn nhạc đệm..........nhưng mà vẫn thấy phục.............Bùi Công Duy là 1 điển hình............

Pianist xuất sắc của TK 20 có khá nhiều, có những người thành công trong những cuộc thi lớn và sau đó có sự nghiệp huy hoàng như Pollini, Ashkenazy, Cliburn, Agerich...và có những người chẳng qua cuộc thi nào (mà hình như họ là những người giỏi nhất) như thần đồng Kissin (tay này ăn đứt Yundi) và kinh khủng nhất là 2 "lão" Horowitz và Rubinstein, có thể coi họ là những Liszt của TK 20. Có mấy link mấy bạn tham khảo heng:
Pianist vĩ đại của TK 20:
http://yeuamnhac.com/music/showthread.php?t=68359&highlight=pianist

Recommend về Piano:
http://yeuamnhac.com/music/showthread.php?t=169770&highlight=pianist

Wladyslaw Szpilman. Hôm nọ xem The pianist thần tượng ông này. Great passion for piano. Chơi nhạc Chopin rõ hay :x

Richard Clayderman,siêu khủng

:D Chị cũng thích ông này lắm. Nghe phê ơi là phê.:D

Ai nghe "Amour pour amour" của ông ý chưa? Hay lắm.:x Nhưng chị không bít cách gửi kèm file lên cho mọi người down xuống nghe thử. :((

Có 1 cái đĩa của Richard Clayderman mà nghe phát khùng,mix loạn xị cả lên.
Nhất là mấy cái bài cover lại của Bach & Sopin cho thêm tiếng chim chót ức chế.
Piano có mỗi ông này đình đám nhất thì phải.
Cả dàn nhạc phụ họa làm nền cho 1 mình ổng đánh piano :))
Ai nghe "Amour pour amour" của ông ý chưa? Hay lắm. Nhưng chị không bít cách gửi kèm file lên cho mọi người down xuống nghe thử.
Up lên free host rồi gửi kèm link..

Arthur Rubinstein và Wladyslaw Szpilman (nguyên mẫu của 'The Pianist.) Gần hơn nữa thì Đặng Thái Sơn, Jean-Yves Thibaudet, Lang Lang. Mà nói chung là nhiều ạ :D

Uh Violin đúng là chơi một mình nhiều khi ko chịu được
Mình cũng say nhất violin( mê từ khi xem một bộ phim âm nhạc nổi tiếng, wên tên mất rồi).
Tiếng violin nghe dù nổi bật nhất(nhiều khi thấy lanh lẽo bùn thảm wa/) cũng nhiều khi là phải sóng đôi cùng piano( ấm áp trầm hùng hơn) , hay nhiều loại khác.
Còn về piano, tuy ko sành lém nhưng vẫn thấy dễ chịu nhất khi nghe Richard.C

Back
Bên trên