Chuyển đổi GPA và Class rank?

Nguyễn Xuân Toàn
(topower)

Rất là khó hiểu cái khoản này 8-} :-w Mỗi người nói một cái convert GPA Việt Nam sang hệ 5.0 của Mỹ mà lằng nhằng. Có nơi bảo chỉ cần chia đôi điểm là xong, có người bảo đến 8.8 mà convert sang chỉ được 3.75 :eek: chẳng biết đâu mà lần 8-}
Rồi class rank, chẳng hiều trường ta xếp thứ kiểu gì! Người thì lý luận là class rank là xếp hạng cả khối chú không pảhi xếp hạng cả lớp, vì vậy class rank phải điền "Not available" class rank vào common app. có người lại bảo điền cái rank lớp vào 8-}
Mọi người có ú kiển sao về khoản này ạ? Các anh chị xưa kia apply điền class rank và convert GPA thê nào ạ? :D Giúp bọn em cái :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bảng điểm để nguyên hoặc chuyển sang thang điểm 100 cũng đc.
VD 9.0 là 90.
ko quan trọng đâu. :D

Class rank ko cần. bảo là ở lớp e ko xếp class rank. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Rất là khó hiểu cái khoản này 8-} :-w Mỗi người nói một cái convert GPA Việt Nam sang hệ 5.0 của Mỹ mà lằng nhằng. Có nơi bảo chỉ cần chia đôi điểm là xong, có người bảo đến 8.8 mà convert sang chỉ được 3.75 :eek: chẳng biết đâu mà lần 8-}
Rồi class rank, chẳng hiều trường ta xếp thứ kiểu gì! Người thì lý luận là class rank là xếp hạng cả khối chú không pảhi xếp hạng cả lớp, vì vậy class rank phải điền "Not available" class rank vào common app. có người lại bảo điền cái rank lớp vào 8-}
Mọi người có ú kiển sao về khoản này ạ? Các anh chị xưa kia apply điền class rank và convert GPA thê nào ạ? :D Giúp bọn em cái :D

em thử xem ở đây xem :)
http://home.vef.gov/download/conversion_table.htm

8.8 chuyển sang thành 3.75 có thể là trong hệ 4.0 :)

good luck

cứ để yên đấy thôi, không GPA không class rank gì cả ;)

8,8 nếu sang hệ 4.0 thì làm sao được 3,75 ạ:) Đến anh Nam Anh được GPA 9,5 mà convert sang (tất nhiên là raw thôi ạ) thì được có 3,8. Em thấy mọi người hay dùng cách ước lượng, ví dụ như 9,1 đến 10,0 được coi là 3.8 đến 4.0 (cái này em đoc trên VA).

Class rank nếu cai cao thì hẵng khai, còn GPA thì cứ nên để nguyên:D

Chỉnh sửa lần cuối:
class rank hơi cao 1 tí mà muốn khoe thì làm thế nào ạ :-? vì hình như trong học bạ của mình làm gì có ;))

Từ đại học trở lên, trừ khi yêu cầu, đừng bao giờ chuyển đổi điểm vì điểm của họ ý nghĩa khác với điểm của mình. Ta có nói nôm na nhừ 9 ~ 3, 8 ~ 2, 6.5 ~ 1. VD dụ thế thôi.

Điền đơn nếu họ yêu cầu chuyển thì chuyển, không thì để nguyên điểm phẩy, có' thể ghi thêm là /10.

Class rank bảo là không có.

Còn khi gửi học bạ thì để nguyên nhưng nhớ gửi kèm theo 1 tờ giải thích hệ điểm của mình. Cách tính điểm tổng kết. Ý nghĩa của từng mức điểm (học sinh trung bình? tiên tiến? giỏi? xuất sắc?)

:| nhưng có những trường họ bảo nếu mình nằm trong upper 5% thì khả năng đc nhận sẽ cao hơn ( dĩ nhiên là so với những người = mình về các mặt khác)
thì phải làm sao ạ :-/

thì dĩ nhiên trong cái rec letter là có rồi chỉ là nghe nói mấy cái rec letter của Việt Nam ko đc chú ý cho lắm ( vì người ta biết thừa là HS nhà mình viết rồi đưa cho gviên ký thôi mà :-j )

thì dĩ nhiên trong cái rec letter là có rồi chỉ là nghe nói mấy cái rec letter của Việt Nam ko đc chú ý cho lắm ( vì người ta biết thừa là HS nhà mình viết rồi đưa cho gviên ký thôi mà :-j )

Vấn đề ở đây là do recommendations của mình quá đơn giản: nào là em A là học sinh tốt, rằng em ấy học giỏi, là fav ... nói chung là như bao người khác. Bảo giáo viên, hoặc viết cho nó độc đáo một chút thì người ta mới chú ý.

=)) vấn đề là mình có đủ trình viết độc đáo ko thôi ạ :| Vì chẳng có giáo viên nào chịu viết hết. Người tử tế thì sẽ bảo là các e tự viết rồi đưa đây tôi ký cho :)) tốt bụng hơn thì sẽ đưa cho 1 tập rec từ những năm trước bảo đọc tham khảo.:) còn lại thì thườg sẽ là thầy cô bận lém thế nha 8-}
Chẳng khen thì bít nói j` bi h ạ CHẳng lẽ bảo con bé học ngu lắm :)) tôi dạy mãi mới khai thôg đc trí tuệ of nó ạ =))

Mình đã học xong ĐH ở VN,bây giờ muốn học lại ĐH ở Mỹ thì tính cái GPA và class rank như thế nào ạ?

=)) vấn đề là mình có đủ trình viết độc đáo ko thôi ạ :| Vì chẳng có giáo viên nào chịu viết hết. Người tử tế thì sẽ bảo là các e tự viết rồi đưa đây tôi ký cho :)) tốt bụng hơn thì sẽ đưa cho 1 tập rec từ những năm trước bảo đọc tham khảo.:) còn lại thì thườg sẽ là thầy cô bận lém thế nha 8-}
Chẳng khen thì bít nói j` bi h ạ CHẳng lẽ bảo con bé học ngu lắm :)) tôi dạy mãi mới khai thôg đc trí tuệ of nó ạ =))

Hoặc chị nhờ một cô giáo nào yêu quí chị nhất ấy, rồi cho cô cái dàn ý xem muốn cô nhận xét gì về mình :p

Cái câu cuối thì em nghĩ ý kiến đấy cũng được nhưng nên lái theo những ngôn từ hoa mỹ hơn ;)) Có lẽ sẽ trở thành cái ý em này rất la thích challenging, dám vượt qua chính mình để học tập tốt ;;)

Back
Bên trên